Hướng dẫn khởi động lại động cơ giao dịch cho trader đang rơi vào khủng hoảng

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Có một câu hỏi được nhiều trader hỏi thường xuyên hơn bất kỳ câu hỏi nào khác. Nó như thế này: "Tôi thực sự thất vọng vì đã thử rất nhiều hệ thống giao dịch và dường như chẳng có gì hoạt động cả! Tôi nên làm gì tiếp theo?"

Nếu bạn cũng là một người thuộc trường hợp trên thì bài viết này là dành cho bạn.

Bạn không hề cô đơn

Huong-dan-khoi-dong-lai-dong-co-giao-dich-cho-trader-dang-roi-vao-khung-hoang-TraderViet1.jpg

Hầu như trader thành công nào cùng từng đứng ở vị trí mà bạn đang đứng. Do đó, điều đầu tiên bạn cần làm là hãy tha thứ cho bản thân và làm hòa với thực tế rằng sự thất vọng này chỉ là một phần của quá trình học hỏi mà thôi.

Đã đến lúc bắt tay vào thay đổi và hành động rồi...

Bước 1: Chịu trách nhiệm hoàn toàn cho kết quả giao dịch của bạn

Nếu bạn đang đổ lỗi cho ai đó hoặc bất cứ điều gì cho giao dịch thua lỗ của bạn, hãy dừng lại ngay đi! Mọi thứ bắt đầu và kết thúc từ chính bạn. Vì vậy, hãy nhìn thật kỹ vào gương và nhắc lại theo mình...

Huong-dan-khoi-dong-lai-dong-co-giao-dich-cho-trader-dang-roi-vao-khung-hoang-TraderViet2.jpg

"Tôi chịu trách nhiệm 100% về kết quả giao dịch của mình."

Ngay cả khi nguyên nhân thất bại là một cái gì đó có vẻ không phải là trách nhiệm của bạn thì cũng hãy mạnh dạn nhận nó về mình. Ví dụ, bạn không thể kiểm soát được giao dịch khi kết nối Internet bị hỏng, nhưng bạn vẫn có thể thực hiện giao dịch trên điện thoại của mình, hoặc là ra cửa hàng cà phê nào đó có Wifi miễn phí. Do vậy, lỗi không phải ở Internet nhà bạn, mà lỗi là ở bạn.

Bước 2: Viết ra chiến lược giao dịch của bạn

Huong-dan-khoi-dong-lai-dong-co-giao-dich-cho-trader-dang-roi-vao-khung-hoang-TraderViet3.jpg

Liệu bạn có thực sự có một chiến lược giao dịch hay bạn chỉ đang lặp lại chiến lược của một bậc thầy giao dịch bạn vừa thấy trên Instagram như một con vẹt?

Rất nhiều trader bắt đầu giao dịch một chiến lược (với tiền thật) mà họ đã học được mấy ngày trước trên Youtube, nhưng không bao giờ họ đạt được kết quả như trader trong video. Vì sao vậy?

Việc bạn học một chiến lược giao dịch trên Youtube, một khóa học hoặc một số blog là không có gì sai. Nhưng hãy dành thời gian để viết nó xuống và xem lại tài liệu nhiều lần để đảm bảo bạn hiểu tất cả các quy tắc trong chiến lược đó.

Nếu bạn tham khảo nhiều chiến lược một lúc, thì bây giờ hãy tập trung vào một cái duy nhất mà thôi! Hãy chọn chiến lược mà bạn nghĩ có xác suất thành công cao nhất. Cũng giống như tung hứng. Bất cứ ai cũng có thể tung hứng 1 quả bóng, nhưng còn 6 quả một lúc thì sao? Điều đó rất khó, khó hơn rất nhiều.

Huong-dan-khoi-dong-lai-dong-co-giao-dich-cho-trader-dang-roi-vao-khung-hoang-TraderViet4.jpg

Mỗi người đều có một giới hạn, kể cả bạn.

Bước 3: Tìm hiểu xem liệu bạn có lợi thế nào không?

Khi đã viết ra chiến lược của mình, bây giờ đã đến lúc thử nghiệm chiến lược đó xem nó có thực sự mang lại lợi thế cho bạn hay không.

Rõ ràng, có hàng tỷ chiến lược giao dịch khác nhau ngoài kia, nhưng hầu hết các trader đều có cho mình chiến lược giao dịch dựa trên phân tích kỹ thuậtphân tích cơ bản.

Dù bằng cách nào, hãy kiểm tra lại chiến lược của bạn trên tài khoản demo hoặc bằng phần mềm backtesting. Nếu bạn không thể có kết quả tích cực trong quá trình thử nghiệm, thì làm sao bạn có thể kiếm được lợi thế với giao dịch thật được?

Bước 4: Ghi chép lịch sử giao dịch cẩn thận

Điều này là siêu quan trọng.

Để biết được giao dịch của bạn đã bị trật đường ray chính xác tại đâu, bạn cần phải ghi chép phản hồi kịp thời những thứ sau đây:
  • Nếu bạn đang thực hiện backtesting, bạn nên ghi lại mọi thử nghiệm, kể cả những kết quả tiêu cực.
  • Ghi nhật ký cho mỗi thử nghiệm và giao dịch thật của bạn.
  • Đừng quên ghi lại luôn những giao dịch bị bỏ lỡ. Chúng sẽ cho bạn thấy bạn đã bỏ lỡ bao nhiêu lợi nhuận và quan trọng hơn là giúp bạn dừng lặp lại điều đó.
  • Theo dõi win rate của bạn trong giao dịch thực và so sánh chúng với kết quả thử nghiệm. Nếu có một sự chênh lệch lớn, hãy thử tìm hiểu nguyên nhân tại sao.
  • Ghi lại trạng thái thể chất và tinh thần của bạn khi bạn đang giao dịch. Bạn có thể sử dụng các công cụ định lượng như máy đo nhịp tim, Apple Watch hoặc NeuroTrader.

Bước 5: Điều chỉnh chiến lược một cách có hệ thống

Huong-dan-khoi-dong-lai-dong-co-giao-dich-cho-trader-dang-roi-vao-khung-hoang-TraderViet5.jpg

Bây giờ bạn đã có một quy trình rõ ràng để theo dõi tiến trình của mình, hãy thực hiện từng bước và đừng bỏ cuộc cho đến khi hoàn thành từng bước thành công.

Bạn có thể thử nghiệm một vài biến thể khác nhau của chiến lược trước khi tìm thấy thứ gì đó hiệu quả. Giao dịch không hề dễ dàng, nhưng nếu bạn muốn nhận được phần thưởng, bạn phải sẵn sàng lăn xả vào công việc.

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà
;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên