Hướng dẫn nâng cao phương pháp "chén thánh" Binary Options Hubba Hubba Style (Phần 1)

Hướng dẫn nâng cao phương pháp "chén thánh" Binary Options Hubba Hubba Style (Phần 1)

Thống

Active Member
1,920
8,374
Hubba Hubba's Style (HH style) là phương pháp cực kỳ nổi tiếng trong giới Binary Options, hiện nay thì thread gốc của phương pháp này đã đạt đến 1 triệu 9 lượt view, quá khủng. TraderViet đã có 1 bài viết dịch phương pháp này, bạn có thể đọc lại tại đây.

Tuy nhiên, HH Style khá là phức tạp, thế nên mình quyết định viết một bài hướng dẫn chi tiết hơn để tất cả mọi BO trader đều có thể tiếp cận và sử dụng phương pháp này.

Cần chuẩn bị gì trước khi thực hành HH Style

HH Style theo như lời của tác giả Hubba Hubba thì nó không hẳn là một chiến lược vì nó không có rule cụ thể. Nếu là một người mới tập trade, sẽ rất khó để bạn thực sự hiểu ý tưởng của phương pháp này. Thế nên sau đây sẽ là 1 số điều bạn cần biết trước khi áp dụng HH Style:

A. Các mô hình nến cơ bản

Một trong những yếu tố chủ đạo của HH Style chính là phân tích từng nến, vì thế những kiến thức về nến Nhật là cực kỳ quan trọng. Bạn có thể tham khảo sách vở trading nói về nến hoặc tiện nhất là lớp học nến Nhật của TraderViet tại đây.

B. Khái niệm quá bán, quá mua

Bên cạnh nến nhật thì quá bán, quá mua cũng là yếu tố quan trọng cần nắm với HH Style. HH Style sử dụng chỉ báo dao động VCustom3 với chức năng báo hiệu giá khi rơi vào vùng quá bán quá mua (gọi tắt là OB/OS). Chúng ta có thể thoải mái thay thế VCustom bằng bất kỳ chỉ báo dao động nào khác như Stoch, RSI,... điều quan trọng không phải là chỉ báo, quan trọng là nhận diện được vùng OB/OS.

C. Các vùng kháng cự, hỗ trợ

Hỗ trợkháng cự là một trong những khái niệm cơ bản nhất trong trading (gọi tắt là Res/Sup nhé). Các tín hiệu vào lệnh theo phương pháp HH Style thường liên quan ít nhiều đến Res/Sup vì thế hãy trang bị kiến thức này trước khi tìm hiểu về HH Style nhé.

ai984.photobucket.com_albums_ae324_hubbaX2_charting_HS_201_zpsnctcq4h8.png

4 Phong cách trade theo HH Style

HH Style sẽ trade theo 4 phong cách, nhưng thực chất chỉ có 2 phong cách chính (a,b) , 2 kiểu kia là phụ (c,d). Mình liệt kê ngay sau đây:

a. Exhaustion trade (Kiệt sức)

Ý tưởng của phong cách này là trade đảo chiều, chúng ta sẽ tìm ra điểm kiệt sức của giá và khi có nến xác nhận, bạn sẽ vào lệnh đảo chiều. Một số mẫu hình nến cần lưu ý với phong cách này đó là chuỗi nến nhỏ dần liên tiếp, nến xác nhận có thể pinbar hoặc engulfing,...

b. Ride the train (Theo chuyến tàu)

Ngược hoàn toàn với phong cách a, Ride the train là cách chúng ta trade theo trend. Ý tưởng của phong cách này đơn giản là khi giá theo có lực tăng theo trend và ngay tại nến pullback (nến ngược trend tạm thời - thể hiện sự nghỉ ngơi tạm thời của trend) chúng ta sẽ vào lệnh thuận trend.

c. Tight range bounce (Trade trong kênh giá hẹp)

Phong cách trade thứ 3 này không quan trọng VC lắm, chủ yếu là tập trung và sự phản ứng của giá khi chạm vào Res/Sup, phù hợp khi thị trường do dự.

d. Reflex Bounce (Theo trend kết hợp EMA)

Phong cách trade cuối cùng này cũng không quan trọng VC. Ý tưởng trade là khi giá đạt HOD/LOD (giá cao/thấp nhất trong ngày) thì thị trường có trend rất mạnh, giá sẽ nảy trên EMA, và chúng ta sẽ trade theo trend với ý tưởng đó.

e. Các phong cách khác

Cái hay của HH Style chính là sự tự do trong phong cách trade, còn nhiều các kiểu trade khác được chia sẻ bởi các thành viên trong thread gốc của Hubba Hubba Style. Mình sẽ đào sâu chúng ở những phần sau.

Tạm kết...

HH Style không phải 1 chiến lược với các rules cố định, nó đòi hỏi người dùng phải quan sát thị trường nhiều và có kiến thức Price Action nhất định. Những phần sau mình sẽ tiếp tục đào sâu vào từng phong cách trade, phân tích các ví dụ cũng như những tip, mẹo hữu ích khác. Đón xem nhé.

(còn tiếp...)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác cho em hỏi vài điều này có đúng ko ạ:
- Nên đánh Exhausion trong phiên Á, hạn chế phiên Âu? Em thấy đánh exhausion thường không cần cây confirm mà đánh luôn sau cây có VC, kiểu giống như chiến lược Rolling and Jamming BB. Bác nghĩ sao, có nguy hiểm ko ạ?
- Phiên Âu thì nên ride the train nhiều?
- Bác có khuyến cáo nên chơi cặp nào trong phiên nào ko ạ? 1-2 cặp chất lượng thôi chứ gà như em tham nhiều cặp là chết.

Bác cho em hỏi vài điều này có đúng ko ạ:
- Nên đánh Exhausion trong phiên Á, hạn chế phiên Âu? Em thấy đánh exhausion thường không cần cây confirm mà đánh luôn sau cây có VC, kiểu giống như chiến lược Rolling and Jamming BB. Bác nghĩ sao, có nguy hiểm ko ạ?
- Phiên Âu thì nên ride the train nhiều?
- Bác có khuyến cáo nên chơi cặp nào trong phiên nào ko ạ? 1-2 cặp chất lượng thôi chứ gà như em tham nhiều cặp là chết.
Đúng rồi bác, Phiên Á Exhaustion tốt hơn, Âu Ride tốt hơn. Cây confirm này tuy không hẳn bắt buộc, tuy nhiên có nó thì vẫn chắc hơn.

Mình thì UJ, GU, EU. :D

Đúng rồi bác, Phiên Á Exhaustion tốt hơn, Âu Ride tốt hơn. Cây confirm này tuy không hẳn bắt buộc, tuy nhiên có nó thì vẫn chắc hơn.

Mình thì UJ, GU, EU. :D
Các bác cho em hỏi e trade trên IQ option không có những công cụ này thì chế cháo cái nào vào cho giống để áp dụng đc không ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên