Hướng dẫn trade coin cơ bản - Các indicator tốt nhất trên thị trường crypto - Phần 7

Hướng dẫn trade coin cơ bản - Các indicator tốt nhất trên thị trường crypto - Phần 7

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Hướng dẫn trade coin cơ bản các phần trước dưới đây anh em

>> Hướng dẫn trade coin cơ bản - Tại sao nên đặt stop loss rộng trong trade coin? - Phần 6

>> Xem tại TẤT CẢ các bài Hướng dẫn trade coin cơ bản kỳ trước tại đây

Cảm ơn các anh em crypto trader đã hứng thú và ủng hộ series hướng dẫn trade coin cơ bản này. Anh em quan tâm tới các bài hướng dẫn trade coin cơ bản của mình thì để lại 1 comment bên dưới để mình tag vào TẤT CẢ các bài viết sau nhé. Thân tag các anh em @TraderLC @Thanhbuipbtn @hardtolose @ThinhChip @ulanbato @Gato999 @chieuthu7 @Viethoang11 @phuchatri @THHQMC @TQH2019 @Danhcle @Tín Trần Hai @Hoamuaha3 @vinhkh @Việt Tân @cavoixanh @BảoTrang @Duc Anh 8688 @octo123 @Ta Thai @g1nt4ma @Dobinh @Nghg Tuan Huy @tungpham88

Hôm nay mình sẽ ghi lại vài indicator - chỉ báo kỹ thuật - mà mình cho là tốt nhất, xài ngon nhất khi anh em giao dịch cryptocurrency. Các indicator này ngon hay không là từ trải nghiệm của bản thân mình, vì mỗi cái mình đều có thời gian xài khá là dài, đủ để đưa ra đánh giá là có hợp với crypto hay không.

Anh em trông đợi 1 cái gì đó mới thì đừng thất vọng nhé, sẽ chỉ là các con hàng indicator bình thường thôi.

Hướng dẫn trade coin cơ bản - Keltner Channel

Keltner Channel là indicator thuộc hàng “dồi trường”, tức là có 1 đường MA chính giữa và 2 đường bao trên dưới bao bọc xung quanh giá. Indicator dồi trường còn có con hàng Bollinger Bands khá quen thuộc, và chỉ khác Keltner Channel ở chỗ cách tính 2 đường bao thôi, còn về chức năng khá giống nhau: đường bao Keltner tính bằng ATR, còn Bollinger là độ lệch chuẩn (standard deviation). Anh em xài cái nào cũng ngon như nhau cả.

Mình từng dùng Keltner Channel để làm gì?
  • Xác định tình trạng quá mức của market: crypto market nó hay có mấy cú pump dump dẫn tới quá mua (overbought) hay quá bán (oversold) lắm anh em. Khi giá VƯỢT RA HOÀN TOÀN khỏi band trên của Keltner Channel (không có phần nào của nến dính lại) thì market đã bị quá mua, không nên đu mua nữa mà nên chờ hồi. Ngược lại với quá bán;
  • Xác định vùng để buy sell: Vị trí của 2 band Keltner là các hỗ trợ kháng cự 1 cách tự nhiên, anh em có thể canh đó mà buy sell;
  • Trailing stop: Band được tính bằng trị số ATR nên Keltner Channel dùng để trailing stop cực hiệu quả. Anh em cứ dời stop lên theo band dưới nếu là lệnh buy, dời stop theo band trên nếu là lệnh sell thôi.

Thông số đẹp cho Keltner Channel là (20,2.25), anh em down hàng ở cuối bài viết nhé.

Hướng dẫn trade coin cơ bản - Stochastic

Stochastic chứ không phải Stoch-RSI nhé anh em. Thằng Stoch-RSI được tính trên RSI nên nó chậm lắm, trade coin thì cần phải nhanh.

Stochastic thuộc hàng momentum indicator, tức là chỉ báo động lực. Nó cho biết động lực tăng giảm của market hiện tại có còn mạnh không. Thuộc hàng Stochastic ta còn có MACD và RSI. Nhưng trên crypto, mình thấy Stoch xài ngon nhất.

Stochastic còn là 1 chỉ báo sớm, các lần nó chạm các mức quá mua-quá bán là các lần xoay chiều tiềm năng của market. Hồi xưa mình hay kết hợp Stoch với hỗ trợ kháng cự: cứ khi giá tiếp cận hỗ trợ mà Stoch quá bán là mình buy; ngược lại khi tiếp cận kháng cự mà Stoch quá mua là sell. Coi vậy chứ winrate của hệ thống này không hề tệ.

Anh em còn có thể xài các signal phân kỳ của Stoch: khi giá tăng tạo đỉnh mới mà Stoch lại tạo đỉnh thấp hơn thì đó là phân kỳ giảm, có thể canh sell. Ngược lại với phân kỳ tăng. Nhưng xài phân kỳ phải cẩn thận không thì sấp mặt.

Stoch anh em cứ để mặc định (14,3,3)

Hướng dẫn trade coin cơ bản - EMA

EMA là exponential moving average (trung bình động hàm mũ), nó là đường MA nhưng chạy nhanh hơn. Do chạy nhanh nên mình dùng nó trên crypto. EMA chỉ là 1 cái đường đơn giản vậy thôi mà có nhiều công năng lắm anh em. Mình xài cặp EMA 200 và EMA 50 gần 2 năm và thấy cặp này chạy cực kỳ tốt.

Anh em có thể dùng EMA để:
  • Lọc xu hướng: EMA phản ứng nhanh với giá nên rất nhạy với xu hướng;
  • Hỗ trợ kháng cự động: là các hỗ trợ kháng cự tự nhiên trên chart. Các lần retest đường EMA của giá sẽ tạo ra các cú bật khá tốt và là các setup xác suất cao;
  • Lọc signal: Khi giá nằm trên đường EMA, anh em chỉ tìm setup buy, ngược lại nếu nằm dưới EMA, anh em chỉ sell. Như vậy giảm khả năng đi ngược xu hướng, và đương nhiên giảm số lần sấp mặt;
EMA thì mình xài 1 đường 50 và 1 đường 200.

Hướng dẫn trade coin cơ bản - Parabolic SAR

SAR là viết tắt của Stop-And-Reverse, nghe là biết công năng của con hàng này. Parabolic SAR có thể dùng để trailing stop cực tốt. Đơn giản chỉ cần đợi các dấu chấm hiện lên rồi anh em dời stop theo chúng thôi. Phần lớn các trường hợp khi giá phá các chấm của Parabolic SAR sẽ là khởi đầu cho 1 đoạn điều chỉnh nhẹ, hoặc là đảo chiều luôn. Con này phù hợp nếu anh em swing trade (ăn sóng).

Trên đây là vài indicator rất tốt để trade trên crypto market, mặc dù hiện tại mình đã bỏ hết rồi, chỉ giữ lại mỗi… giá thôi. Mình vẫn tin rằng chúng sẽ hỗ trợ tốt cho anh em.

(còn tiếp)

Anh em quan tâm các bài viết hướng dẫn trade coin của Nhật Hoài thì để lại comment bên dưới để mình tag vào các bài viết sau nhé. Nếu thấy bài hay, hữu ích thì đừng tiếc để lại 1 THẢ TIM. Xin Cảm Ơn!

Đính kèm

• herringtradercustomkeltnerbands.ex4
    5.1 KB · Xem: 13

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên