Hướng dẫn tự làm một Expert Advisor - EA - cho MT4

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,005
153,130
Giao dịch bằng Expert Advisor (EA) hay anh em Trader Việt còn gọi nôm na là Robot thì bây giờ đã quá phổ biến rồi. Người người muốn học làm robot, nhà nhà muốn học làm robot vì ai cũng có viễn cảnh ngồi 1 chỗ tận hưởng, trong khi con EA tự động trade và đem tiền về. Tuy nhiên, để học xong mớ code với ngôn ngữ MQL lằng nhằng của Metaquotes thì không phải dễ. Nếu không có kiến thức về lập trình căn bản thì chúng ta sẽ phải mò mẫm rất lâu để có thể chuyển tải ý tưởng từ đầu chúng ta thành 1 con EA tự động.

Nhằm đáp ứng nhu cầu cơ bản của một số anh em chưa tinh thông code, có 1 website ra đời và giúp đỡ trong việc xây dựng 1 con EA tự động hoàn toàn. Anh em chỉ việc nhập số liệu vào và nó sẽ tự code ra. Trang web đó là http://www.forexeadvisor.com/.
Tất nhiên là EA được xây dựng miễn phí tại đây chỉ mang tính cơ bản thôi, khó có thể đòi hỏi sự phức tạp được. Tuy nhiên, trong lúc đợi anh em thành tài trong việc học code thì chúng ta cứ thử xem sao

Mở trang ra thì là phần hướng dẫn cơ bản, anh em cần kéo xuống cuối trang và bấm vào nút màu xanh "Go to Expert Advisor Generator" để vào trang tạo EA tự động
Như hướng dẫn của trang này, để làm 1 con EA đơn giản, anh em cần trả lời một số câu hỏi dưới đây
1.Khi nào thì đặt lệnh mua?
2.Khi nào thì chốt lệnh mua?
3.Khi nào thì đặt lệnh bán?
4.Khi nào thì chốt lệnh bán?

Bây giờ, mình sẽ thử tự tạo 1 con EA phức tạp với vài dữ kiện như sau
Mình dùng RSI (14) và ADX (14) và chỉ dùng cho khung thời gian H1
Mua vào

• ADX > 25 (mục đích là cảnh báo có xu hướng mạnh)
  • VÀ RSI > 30 (mục đích giá đã hồi xong và đi lên lại)
Bán ra thì ngược lại

Chốt lệnh mua vào

• Khi RSI lên trên 70 (quá mua) HOẶC ADX giảm xuống dưới 25 (hết trend)
Chốt lệnh bán ra
  • Khi RSI xuống dưới 30 (quá bán) HOẶC ADX giảm xuống dưới 25 (hết trend)
Chốt lời 80 pips, dừng lỗ 30 pips và trailing 50 pips.

OK. Các bước sẽ như hình dưới đây

Bước 1: Setup cho lệnh mua

Bước 2: Setup cho lệnh bán

Bước 3: Setup để chốt lệnh mua

Bước 4: Setup để chốt lệnh bán

Bước 5: Setup Tùy chọn chốt lời, dừng lỗ, trailing

Bước 6: Tạo EA và Lưu EA lại

Sau khi đã lưu EA xuống thì đây là hình ảnh của con EA. Mình attach luôn con này ở cuối bài cho anh em backtest chơi

Anh em chép vào thư mục MQL > Experts của phần mềm MT4 đang sử dụng, sau đó khởi động lại MT4 để dùng nhé

Đính kèm

• RSI_Value_ADX_EA.mq4
    5.5 KB · Xem: 1,808

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
mấy bác có dòng lệnh nào cho em xin:
1. Quy định thời gian vào 2 lệnh liên tiếp, VD 5p 10p 30p
2. Không vào lệnh vào khoản thời gian VD GMT12 - GMT12h30
Cảm ơn các bác

Mình có 1 con EA nhưng nó lại là bán tự động. Làm cách nào để nó auto nhả lệnh được hả các bác? Mình toàn phải mồi lệnh thì nó mới chạy theo.
Mình mới tham gia nên chưa hiểu những kỹ thuật này. Mong mng giúp đỡ.
Viết 1 con bot khác tự vào lệnh mồi rồi cho nó chạy song song với con bot kia trên cùng 1 cặp tiền là đc mà.

Bác nào cho mình xem hình tạo bot
VD. Giá đóng cửa trên đường Bollinger 26 thì vào lệnh buy
Cảm ơn nhiều

cho mình hỏi với
Nếu set up khi giá dưới đường MA20 thì SELL TP 1$.
Sau khi TP muốn đợi nó đóng nến và hồi về MA20 mới sell lại thì chỉnh thông số tnao vậy anh em, ai biết hem.
Khung M5, mình ko muốn nó TP rồi sell tiếp luôn ở vị trí đó (muốn có điểm hồi mới cho BOT vào sell lại)

Có bác nào bị EA nó vào lệnh liên tục trong cùng 1 cây nến chưa ạ? Bị cắn SL rồi nhưng vẫn đủ điều kiện nên nó lại vào tiếp lệnh mà ko đợi qua cây nến sau mới xét lại điều kiện ấy, ai biết fix cái này chỉ e với ạ!

Đính kèm

1.1 KB · Xem: 2
    1.1 KB · Xem: 2
    1.1 KB · Xem: 1
Chào ad, ad có thể viết giúp, hoặc hướng dẫn mình viết EA theo phương pháp này được ko ạ:

Sử dụng giao cắt của 2 đường ema và của đường RSI để làm tín hiệu
  • Khung thời gian: chỉ H1
  • Cặp tiền: Vàng, các cặp tiền chính (EU, GU, UJ, UCHF, AU, NU)
  • Công cụ sử dụng: ema 5, ema 12, RSI 21
Nguyên tắc vào lệnh BUY:
  • ema 5 cắt lên ema 12 và RSI cắt lên đường 50
  • Giá đóng cửa. Buy stop phía trên thanh nến đóng cửa, dừng lỗ dưới swing low gần nhất hoặc dưới đáy thanh nến
  • Chốt lời 1/2 vị thế tại swing high trước đó hoặc tại kháng cự mạnh (vùng số tròn); 1/2 còn lại dời trailing stop lên dần dần cho đến khi có giao cắt ngược lại thì đóng lệnh
Nguyên tắc vào lệnh SELL:
  • ema 5 cắt xuống ema 12 và RSI cắt xuống đường 50
  • Giá đóng cửa. Sell stop phía dưới thanh nến đóng cửa, dừng lỗ trên swing high gần nhất hoặc phía trên thanh nến
  • Chốt lời 1/2 vị thế tại swing low trước đó hoặc hỗ trợ mạnh (vùng số tròn); 1/2 vị thế còn lại dời trailing stop xuống cho đến khi có giao cắt ngược lại thì đóng lệnh
Nhớ rằng giao cắt của 2 ema có rồi nhưng RSI phải giao cắt với đường 50 nữa thì mới được vào lệnh. Đôi khi 1 trong 2 điều kiện sẽ xảy ra trước, ta chờ đến khi điều kiện còn lại thoả mãn thì mới trade

Cảm ơn add về bài viết.
Giả sử tôi muốn trade đơn giản như vầy:
- Cây nến M30 mở lúc 6h30 đóng cửa lúc 7h00 đỏ thì tôi đánh lệnh buy.
- SL 50pips, TP 50pips.
Mong add hướng dẫn ạ

Cảm ơn add về bài viết.
Giả sử tôi muốn trade đơn giản như vầy:
- Cây nến M30 mở lúc 6h30 đóng cửa lúc 7h00 đỏ thì tôi đánh lệnh buy.
- SL 50pips, TP 50pips.
Mong add hướng dẫn ạ

Mình mới tập tành đc 1 tuần, cũng viết đc vài con EA DCA theo khoản cách. Ý tưởng là vừa vô thì Buy,Sell luôn, Rồi Tp 10-20 giá, Nếu chạm TP rồi thì DCA lại theo lot + or nhan. Nếu tổng Profit dc 0.5 hay 1u thì đóng hết lệnh luôn. AE này quan tầm thì mình gửi cho chơi, Mình thấy lợi nhuận cũng đc, Mình chơi = TK cent..

Xin chào các Pro, làm sao để viết được EA đơn giản được vậy?
Mình cần một EA như sau, xin các pro giúp cho ạ:
- Start: Buy + Sell đồng thời
- Chạy 10pip chốt lãi 1 lệnh còn lại 1 lệnh âm (ví dụ sell bị âm -10)
- Sell thêm xLot khi âm thêm 10pip (nếu âm 10 pip lại sell ạ)
- Chốt lời khi tổng lệnh âm quay lại dương 10pip
* Hỏi:
Có cách nào để các lệnh TP, SL nó ngầm không hiện ra để bọn sàn nó *** giá không ạ?
Con đó là DCA rồi, mình có tự viết nè, cũng đang chạy, bác thích thì mình gửi cho.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 445 Xem / 40 Trả lời
  • Linh2021 trong Chuyện bên lề 171 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 95 Xem / 4 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên