ICHIMOKU SANJIN: Đông Phương Trading

THỰC PHẨM CHO TRADING.
Trong mấy bộ phim kiếm hiệp hồi xưa, chúng ta thường thấy các bí kíp võ nghệ thương bao gồm 2 phần: KIẾM PHÁP & TÂM PHÁP. Để đạt đến cảnh giới cao nhất thì người luyện phải đạt đủ 80% Kiếm Pháp và thêm 20% Tâm Pháp mới hoàn thiện bí kíp.
Và trong Trading chúng ta cũng có điều tương tự. Ngoài khả năng kiến thức, phương pháp, trình độ phân tích thì Trading còn đòi hỏi thêm phần “ TÂM LÝ”. Nó cực kỳ quan trọng quyết định giữa thắng thua, thành công hay thất bại của chúng ta. Tuân thủ 8 “ Tâm Pháp” dưới đây sẽ góp phần nào cho Trader vững “Tâm” hơn:
1.TÔNG TRỌNG: Hãy tôn trọng thị trường, tôn trọng bản thân và đặc biệt nhất là tôn trọng “ TÚI TIỀN”. Đừng đối xử đồng tiền của bạn như giấy loại, hãy trân trọng nó vì giữ tiền còn khó hơn kiếm tiền mà!
2.HÀI HOÀ: Mọi thứ khi được hòa hợp cùng một thể thống nhất: Thiên Thời – Địa Lợi – Nhân Hòa sẽ là thời điểm chính xác nhất để tham gia Trading.
3.CÂN BẰNG: Mọi điều luôn xảy ra và ngay sau đó quay về trạng thái cân bằng vì đây chính là trạng thái lý tưởng. Tâm lý bất ổn sẽ khiến cho Trader “ nóng máu” với những sai lầm: trả thù, tức giận, lo sợ, tham lam,..Hãy “ tĩnh tâm” tham gia Trade nhưng 1 trò chơi mà thắng thua đều ko quan trọng.
4.TRẢI NGHIỆM: Rõ ràng kinh nghiệm với sự trải nghiệm lâu năm trên thị trường sẽ khiến cho tâm lý Trader vững vàng hơn. Trên tất cả : KINH NGHIỆM QUÝ BÁU HƠN SÁCH VỞ. Tuy nhiên điều này đừng đánh đồng rằng: gà mới tham gia sẽ thua người chinh chiến lâu năm! Sai lầm đấy!
5.HẠNH PHÚC: Mỗi sáng thức dậy của đời Trader là: thấy tiền tự động chảy vào tài khoản mà ko cần làm gì cả. Hãy cảm thấy hạnh phúc khi được sống, chinh chiến với thị trường bằng chính khả năng bản thân chứ ko phải vì người khác.
6.BẢO TOÀN: Còn gì khác ngoài ngụ ý bảo toàn vốn. Đau khổ nhất khi cơ hội đến mà tiền khô cháy túi, tài khoản cháy khét lẹt ko còn đồng nào. Bài học bảo toàn vốn tuy nghe dễ nhưng cực kỳ khó lắm mọi người ạ!
7.TINH THÔNG: Một nghề cho chín còn hơn chín nghề, trên thị trường có nhiều phương pháp, trường phái nhưng hãy tìm cho bản thân một “ món” và chuyên sâu tinh luyện về nó cũng dể kiếm tiền rồi. Nhiều quá coi nhưng bấn loạn, tẩu hỏa!
8.ĐAM MÊ: Wow...wow…Xin chúc mừng bạn khi đến với thị trường và nghề Trading, bởi vì chỉ có đam mê mãnh liệt mới cho chúng ta sống, tồn tại và theo đuổi cho đến ngày hôm nay. Có đam mê sẽ có động lực làm tất cả!
---------(
^_^)----/////
HÃY LỰA CHỌN CHO MÌNH " THỰC PHẨM" AN TOÀN - SẠCH SẼ ĐỂ TRADING ĐƯỢC ĐẬM ĐÀ HƯƠNG VỊ!

ICHIMOKU KINKO HYO
TENKAN & KIJUN SEN
Trên mạng viết rằng đường Tenkan Sen và Kijun Sen như đường trung bình động MA của Phương Tây, vậy đúng hay sai?
Sai chứ sao nữa! Thực ra đã nói rất nhiều lần, bản Ichimoku trên mạng mà dc copy và dịch ra nhiều thứ tiếng rồi phát tán lên Internet là của 1 ông Ấn Độ post trên forum. Rồi từ bản này lan toả ra khắp nơi nên thành ra nó ko có đúng. Chỉ chừng 5% là đúng về cấu tạo và cấu trúc mà thôi.
Xét về bản chất sâu xa thì đường Tenkan Sen và Kijun Sen là đường CÂN BẰNG. Vậy ở đây có gì khác nhau giữa đường Cân Bằng & Đường Trung Bình? Khác nhau chứ, khác xa là đằng khác. Đường MA bên phương Tây coi trọng giá đóng mở nhưng bên Ichimoku lại chú trọng High/low. Lý do điểm High/Low là cung bậc tâm lý khó đạt được và hoàn toàn xảy ra tự nhiên trên thị trường. Hay đúng hơn người ta hay gọi là ĐIỂM TÂM LÝ. Vậy nên đường mà chẻ đôi tâm lý thì gọi là Đường Cân Bằng - Chứ gọi là Trung Bình Tâm Lý thì nghe sai sai!
Tenkan Sen trên mạng dịch là đường Tín Hiệu. Sai bét! Nó là đường chuyển đổi, tức là Tenkan Sen được chuyển đổi từ đường giá vì trong đường giá chứa nhiều " nhiễu và tiếng ồn" cho nên nó lọc bỏ nhiễu đi để làm " trơn". Chính vì vậy, nếu để ý sẽ thấy Tenkan Sen và đường giá luôn bám sát và đi cùng nhau. Vì chúng tuy 2 mà 1 như vợ chồng luôn ôm ấp kề sát vai nhau, khi xa nhau là nhớ mà khi sát nhau thì lại chịch..:|
Kijun Sen ko phải là đường xu hướng mà là đường chuẩn đơn giản vì nó như là trục mà giá sẽ xoáy quanh đường này. Hiểu nôm na đường Kijun Sen như đứa con mà cha mẹ ( đường Tenkan và Giá) luôn kè cặp xoay quanh vậy.
----/\----
Có nhiều điều sai về Ichimoku trên mạng mà ko nói hết được. Vì vậy khi mà đọc hay gặp ai nhớ hãy test xem nhé. Coi chừng là " lởm" vì người ta cũng copy trên mạng đó. Bởi đơn giản trên mạng cái gì cũng có nhưng đúng hay sai thì ko ai kiểm chứng được.

ICHIMOKU KINKO HYO
SÓNG ICHI & SÓNG ELLIOT
Ở TA Phương Tây có 2 loại sóng là Elliot Wave và Wolf Wave, nhưng nổi tiếng nhất và nhiều người sử dụng nhất là Sóng Elliot.
Đối với sóng Elliot đặc trưng mẫu hình 5 sóng ( gồm 3 sóng tiến và 2 sóng hồi). Điểm mấu chốt ở Sóng Elliot là nó chia nhỏ sóng ra nhiều cấp độ thành ra đôi khi khiến cho người dùng bị " Say Sóng". Nghĩa là sóng này chồng lên sóng kia, sóng to gồm sóng nhỏ và trong sóng nhỏ có sóng nhỏ hơn. Cứ như vậy thành ra người dùng đôi khi bị nhầm lẫn và chỉ sau khi giá chạy xong mới chợt nhận ra vấn đề. Chưa kể yếu tố " Thời gian" chưa rõ ràng cho nên người ta hay bỏ thêm Fibo Timezone để tính thời gian hoàn thiện sóng Elliot. Nhưng điều này có vẻ ko khả thi!
Nếu xét về Bản Chất thì Sóng Ichimoku như Sóng Elliot bởi cả 2 cùng có cách thức tiếp cận khách quan từ chính thị trường chứ ko phải do " xào nấu" hay " biến tấu" chủ quan của một cá nhân nào đó.
Tuy nhiên xét về Phương Pháp thì Sóng Ichimoku có vẻ hướng tiếp cận đơn giản hơn nhiều. Sóng Ichimoku là Sóng Giản Lược. Nghĩa là thay vì chúng ta chẻ sóng Elliot ra 4-5 cấp độ thì Sóng Ichimoku chỉ cần chẻ ra 2 cấp độ là đủ. Hai Cấp độ bao gồm Sóng Cơ Bản( Sóng Chủ) và Sóng Trung Gian ( Sóng Con). Sóng Ichi ko quan tâm lắm các con sóng nhỏ lăn tăn, li ti mà luôn tập trung vào hướng sóng chủ đạo. Mục đích giúp Trader ko bị nhầm lẫn sóng và luôn tập trung vào hướng chính của Sóng Cơ Bản
----$¥€----
SÓNG ICHIMOKU LÀ SÓNG GHÉP NỐI TỪNG ĐOẠN ĐỂ TẠO THÀNH MỘT CHUỖI SÓNG CHUYỂN ĐỘNG TỊNH TIẾN TRÊN THỊ TRƯỜNG.

Tặng bác
View attachment 32556
Huyền cơ bí ẩn gì về trading system cũng chỉ như này thôi.

Chỉ trừ các quỹ HFT thuật toán chạy lệnh thì khác, còn bác có áp dụng elliott, fibonacci, ichimoku, price action....cũng đến đó là cùng.

Nếu ai đó đạt cảnh giới nào đó về trading, tức là đạt được huyền cơ bí ẩn gì đó, thì chắc chắc họ (1) đang ôm triệu usd và trading for living, (2) làm cho quỹ nào đó, (3) mở quỹ. Dù là loại nào, họ cũng không có mặt trên diễn đàn này đâu bác. Diễn đàn của họ là các hội nhóm big boy.

Huyền cơ trong cuộc chơi này là quản lý rủi ro và có 1 cái system không đến nỗi nào + tư duy trading đúng đắn. Thế thôi. Đừng mong lọt núi gặp tuyệt chiêu như phim tàu
Rất hay và tâm đắc câu của bác duong huy

Đúng là vậy! Trong mỗi bài viết luôn ẩn chứa những Thông Điệp mà chỉ có người trải nghiệm mới thấu hiểu được. Bởi vì nó mang tính “ chiều sâu” cho nên có người luận theo kiểu này có người hiểu theo khía cạnh khác. Âu cũng là mở toang cánh cửa để cho mọi người đàm đạo theo cách suy nghĩ của từng người.
Hình ảnh anh thoang thoáng như là khổng minh nhỉ- xem phim rất yeu mến ông này

Bản chất Ichimoku chính là kết hợp câc đường Moving Average với nhau , dùng tham số tùy chỉnh kết hợp . Bác nào muốn dùng Ichimoku nên kết hợp AC ( Acelator...) sẽ biết được thời điểm vào lệnh , thoát lệnh . Ichimoku chỉ ra xu hướng chính, không chỉ ra được thời điểm hành động cụ thể , điều mà đa phần anh em Trader cần biết.

Xin chào các bác
Bác San Jin này mình cũng biết từ hồi 2012 cơ hồi đó còn có bác Keend gì đấy có ấy cái chiêu thức rồng săn mồi, rồng nằm vvvv gì đấy.
Sang năm mới 2018 này lại thấy bác xuất hiện ở đây sau một thời gian gọi là ẩn danh.
Chờ hóng tiếp bài của bác. Trước đây mình thấy bác San Jin có nói về cách dùng về khung thời gian trong sử dụng Ichimoku về chúng khoán không bết bác có thể khai thông cho anh em bên Forex được không.

Về sách bạn San Jin share nếu mình nhớ không nhầm thì nó là quyển 1 trong số 3 quyển về ichimoku (mình nhớ k rõ là bác San Jin hay bác Keend ) đã có bác giới thiệu cách đây vài năm

Xin chào các bác
Bác San Jin này mình cũng biết từ hồi 2012 cơ hồi đó còn có bác Keend gì đấy có ấy cái chiêu thức rồng săn mồi, rồng nằm vvvv gì đấy.
Sang năm mới 2018 này lại thấy bác xuất hiện ở đây sau một thời gian gọi là ẩn danh.
Chờ hóng tiếp bài của bác. Trước đây mình thấy bác San Jin có nói về cách dùng về khung thời gian trong sử dụng Ichimoku về chúng khoán không bết bác có thể khai thông cho anh em bên Forex được không.
View attachment 35644
Về sách bạn San Jin share nếu mình nhớ không nhầm thì nó là quyển 1 trong số 3 quyển về ichimoku (mình nhớ k rõ là bác San Jin hay bác Keend ) đã có bác giới thiệu cách đây vài năm
Sách
Xin chào các bác
View attachment 35644

Nếu có duyên hay có cơ hội thì mình sẽ khai thông về cách dùng TimeSpan trong Gold - Forex.. cái này thì với mình ko thành vấn đề. Có thể là dịp Offline của TraderViet chẳng hạn.
Sách tiếng Nhật mình share là do ông Sasaki nhé, còn cái trên bạn nói là bản gốc do chính cụ Hosoda viết , bao gồm 4 cuốn mà hiển còn bán trên amazon với giá hơn 1000$ gì đấy, cũng ko rõ nữa.
Nhưng thật ra theo mình khuyên thì luyện công PTKT ( TA phương Đông) nói chung và Ichimoku nói riêng thì nên tìm chuyên gia mà học hỏi để ng ta chỉ những kinh nghiệm hoặc chiêu chứ đọc trong tài liệu chẳng có gì vì người viết dấu nghề mà đọc như BLV Quang Huy bình luận bóng đá vậy. Rất ức chế!

Sách

Nếu có duyên hay có cơ hội thì mình sẽ khai thông về cách dùng TimeSpan trong Gold - Forex.. cái này thì với mình ko thành vấn đề. Có thể là dịp Offline của TraderViet chẳng hạn.
Sách tiếng Nhật mình share là do ông Sasaki nhé, còn cái trên bạn nói là bản gốc do chính cụ Hosoda viết , bao gồm 4 cuốn mà hiển còn bán trên amazon với giá hơn 1000$ gì đấy, cũng ko rõ nữa.
Nhưng thật ra theo mình khuyên thì luyện công PTKT ( TA phương Đông) nói chung và Ichimoku nói riêng thì nên tìm chuyên gia mà học hỏi để ng ta chỉ những kinh nghiệm hoặc chiêu chứ đọc trong tài liệu chẳng có gì vì người viết dấu nghề mà đọc như BLV Quang Huy bình luận bóng đá vậy. Rất ức chế!
Biết là cần học nhưng bây giờ người dạy thì nhiều,nói thật là bây giờ k biết theo ai. Cách đây vài năm cũng định theo học khóa học chiêu thức Rồng nhưng khi tìm hiểu lại và nhiều người phản anh lên k theo học nữa.
Tìm thầy để dạy trên lĩnh vực này thật sự là quá khó

Sách

Anh
Sách

Anh @Duong Huy

ICHIMOKU KINKO HYO.
DÃY SỐ ICHIMOKU
Hosoda đã dành 4,5 năm trời để nghiên cứu về các con số. Bởi vì vào thời đó, máy tính chưa được phổ biến cho nên việc tính toán hết sức khó khăn. Ông đã huy động hơn 2,000 sinh viên để ngồi tính toán. Một công việc hết sức vất vả. Cuối cùng ông cũng tìm ra được 3 con số cơ bản mà không chỉ quan trọng trong Ichimoku mà còn có ý nghĩa ngoài đời thực nữa.
Có 3 con số mà ông xem như là cơ bản. Đó là 9; 17; 26.
Các con số này đã giải thích lý do tại sao Tenkan, Kijun được ấn định là 9 khoảng và 26 khoảng, còn cái việc xem con số 9 và 26 như là ngày giao dịch ở Nhật Bản lúc đó là hoàn toàn sai.

10 con số
Mặc dù có 3 con số cơ bản nhưng có tất cả là 10 con số trong dãy số Ichimoku - Các con số này được tổng hợp nên từ các con số cơ bản cả. Chúng được liệt kê : 9;17;26;33;42;65;76;129;172; 200~257. Đây là các con số mà có khả năng gây đảo chiều hoặc báo hiệu " sự bùng nổ" của thị trường.
Bây giờ hãy làm phép tính toán nhanh :
17 = 9 + 9 -1
26 = 9 + 17
33 = 17 + 17 – 1
42 = 33 + 9
65 = 33 + 33 – 1
76 = 33 + 42 + 1
129 = 65 + 65 -1
172 = 129 + 42 – 1
200 = 172 + 26 + 2
257 = 129 + 129 – 1
Cho nên tất cả các con số đều có liên quan và bao gồm các con số cơ bản ở trong đó.
as9.postimg.org_gsouuf4z3_10150588_840997152597725_7868668781996703216_n.jpg

Công thức tính quy luật các con số :
9 x n – (n-1) = 9 + [8 x ( n-1)].
*Trong đó, 9 là con số cơ bản ( trong Kinh Dịch thì số 9 được xem là số Dương) --> 1 Đoạn.
9+9-1 = 17 ( gọi là Trùng Dương) ---> 2 Đoạn.
9+9+9 - 1 = 26 (gọi là Tương Dương hay Tam Dương) ---> 1 Khoảng.
*n là chu kỳ, số phiên ( n = 1,2,3,4,……)
*8 là con số độ lệch pha. Tức con số Ichimoku hơn nhau 8 đơn vị.

Ví dụ:
Áp dụng công thức : 17 = 9 x 2 – (2-1) = 9 + [8 x ( 2 – 1)].
25 = 9 x 3 – (3-1) = 9 + [8 x ( 3 – 1)].
Tương tự tính như vậy cho đến con số Ichimoku cuối cùng là 257.
Con số Ichimoku : 25 – 17 = 8, 33 – 25 = 8
Suy ra ta có thể tính toán được con số sau 65 là 73 ( 65 + 8 = 73).Sau 73 là 81 ( 73 + 8 = 81), sau 81 là 89 ( 81 + 8 = 89),…..

as9.postimg.org_gsouuf4z3_10150588_840997152597725_7868668781996703216_n.jpg

ICHIMOKU KINKO HYO.
DÃY SỐ ICHIMOKU
Hosoda đã dành 4,5 năm trời để nghiên cứu về các con số. Bởi vì vào thời đó, máy tính chưa được phổ biến cho nên việc tính toán hết sức khó khăn. Ông đã huy động hơn 2,000 sinh viên để ngồi tính toán. Một công việc hết sức vất vả. Cuối cùng ông cũng tìm ra được 3 con số cơ bản mà không chỉ quan trọng trong Ichimoku mà còn có ý nghĩa ngoài đời thực nữa.
Có 3 con số mà ông xem như là cơ bản. Đó là 9; 17; 26.
Các con số này đã giải thích lý do tại sao Tenkan, Kijun được ấn định là 9 khoảng và 26 khoảng, còn cái việc xem con số 9 và 26 như là ngày giao dịch ở Nhật Bản lúc đó là hoàn toàn sai.

10 con số
Mặc dù có 3 con số cơ bản nhưng có tất cả là 10 con số trong dãy số Ichimoku - Các con số này được tổng hợp nên từ các con số cơ bản cả. Chúng được liệt kê : 9;17;26;33;42;65;76;129;172; 200~257. Đây là các con số mà có khả năng gây đảo chiều hoặc báo hiệu " sự bùng nổ" của thị trường.
Bây giờ hãy làm phép tính toán nhanh :
17 = 9 + 9 -1
26 = 9 + 17
33 = 17 + 17 – 1
42 = 33 + 9
65 = 33 + 33 – 1
76 = 33 + 42 + 1
129 = 65 + 65 -1
172 = 129 + 42 – 1
200 = 172 + 26 + 2
257 = 129 + 129 – 1
Cho nên tất cả các con số đều có liên quan và bao gồm các con số cơ bản ở trong đó.
View attachment 35679
Công thức tính quy luật các con số :
9 x n – (n-1) = 9 + [8 x ( n-1)].
*Trong đó, 9 là con số cơ bản ( trong Kinh Dịch thì số 9 được xem là số Dương) --> 1 Đoạn.
9+9-1 = 17 ( gọi là Trùng Dương) ---> 2 Đoạn.
9+9+9 - 1 = 26 (gọi là Tương Dương hay Tam Dương) ---> 1 Khoảng.
*n là chu kỳ, số phiên ( n = 1,2,3,4,……)
*8 là con số độ lệch pha. Tức con số Ichimoku hơn nhau 8 đơn vị.

Ví dụ:
Áp dụng công thức : 17 = 9 x 2 – (2-1) = 9 + [8 x ( 2 – 1)].
25 = 9 x 3 – (3-1) = 9 + [8 x ( 3 – 1)].
Tương tự tính như vậy cho đến con số Ichimoku cuối cùng là 257.
Con số Ichimoku : 25 – 17 = 8, 33 – 25 = 8
Suy ra ta có thể tính toán được con số sau 65 là 73 ( 65 + 8 = 73).Sau 73 là 81 ( 73 + 8 = 81), sau 81 là 89 ( 81 + 8 = 89),…..

Bạn SanJin có thể giải thích thêm những con số cơ bản này có liên quan gì đến thị trường giao dịch được không? Tại sao không phải là 3, 4, 7 mà lại phải là 9, 17, 26?

CÁI DUYÊN VỚI CRYPTO.
Còn nhớ cách đây hơn 6 năm về trước tầm 2012 gì đấy, mình có hướng dẫn 2 anh bạn bên IT đào Bitcoin. Họ tìm đến nhờ mình hướng dẫn cách phân tích và Trading BTC. Lúc đó mình còn nhớ BTC đang ở mức 300$ và sẽ lao về test đáy 200$. Sau khi hướng dẫn xong mình cũng ko quên chúc họ thành công.
Bẵng đi một thời gian, tự nhiên 2017, BTC làm loạn tăng phi mã lên tận 19k-20kUSD, lúc này mình chợt nhớ lại 2 cậu bạn IT năm xưa đã hướng dẫn nên liên lạc lại thử xem nhưng kết cục “ bặt vô âm tín”. Có lẽ họ đã cao chạy xa bay với một đống tiền rồi. Nếu đúng như vậy thì cũng thầm chúc mừng cho họ. Nghĩ lại cũng tiếc đứt ruột, phải chi lúc đó mình cũng làm một mớ tầm 50-100BTC thì giờ hốt nguyên đống xèng và ngồi trên đống tiền rồi. Nhưng thiết nghĩ lúc đó BTC vẫn còn mơ hồ và mông lung lắm nên chẳng dám mua. Mỡ đã dâng tới miệng mèo mà ko ăn thì đành chấp nhận mất cơ hội chứ sao?
Bây giờ, Crypto Currency đang dần phát triển và mình lại được nhận nhiều lời mời hướng dẫn cho các cá nhân và đội nhóm Trading các đồng tiền thuật toán.
Lẽ nào lại là một cái duyên và một cơ hội thứ hai mở ra?
P/s: Thể theo yêu cầu thì sẽ phân tích và cập nhật ETH/USD, BTC/USD sau nhé.

Phân Tích ETH/USD trên chart H1:
ETH/ USD sau khi giảm mạnh đoạn sóng trước đó rồi có sự hồi phục tích luỹ đi ngang. Tuần này 26/2- 2/3 Mình đang thấy sẽ sóng biến động cực mạnh ( Vola rất mạnh) nhưng hiện chưa rõ lắm sẽ nghiêng về tăng cực mạnh hay giảm cực mạnh. Nếu như chiếu theo chart mình vẽ ETH/USD H1 dưới đây thì mình đang nghiêng về TĂNG CỰC MẠNH:
Dự đoán trong tuần này ETH/USD sẽ đi lên lại vùng 890-900 rồi lại có chút chập chững tích luỹ 1 chút rồi lại bật tăng tiếp.
Sóng tăng đoạn này đích đến cao nhất là ở vùng 970-990 ( có thể dật lên 1000) với dự đoán Timing tầm đầu tháng 3 ( 6-9/3/2018).
Nguyên Nhân dẫn đến phân tích: ETH/USD sau khi dao động theo sóng P ( là 1 dạng sóng tích luỹ hội tụ về 1 điểm - nó là kiểu mẫu hình sóng tam giác hay cờ đuôi nheo bên TA Phương Tây) thì ETH đã có sự bùng nổ phá kênh trên của sóng P để đi lên---> xu hướng sẽ xuôi theo chiều đi lên. Mục tiêu của sóng lên này cứ xách đoạn sóng 1 đo từ đáy lên đỉnh bao nhiêu thì ra: 880 + ( 880-790) = 970 ( tức lên quoanh vùng này).
--------ooo-------
XÁC SUẤT TĂNG MẠNH CỦA ETH/USD HIỆN LÀ 62% VÀ ĐỘ TIN CẬY CỦA DỰ ĐOÁN LÀ 76%.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên