ICHIMOKU SANJIN: Đông Phương Trading

Bạn MaIchi siêu về Ichi rồi. Mình đọc nhưng không sử dụng được. Nói đến kijun phẳng sẽ kháng cự nhưng nó cũng xuyên, mây phẳng cũng xuyên không biêt đâu mà lường. Bạn có những mô hình mây để biết thường gặp mây đó kết hợp Timefrme để dự đáon hướng đi không. Hay bạn kết hợp thế nào vậy ? Cảm ơn
Một chiến lược gồm có 2 phần là dự báo (forcasting) và tín hiệu (signal):
- Để dự báo thì mình xài khung lớn là D1 và H4, nhìn sơ qua W1.
- Để tìm tín hiệu thì tìm trên H1
Bạn thử làm thế này: cuối tuần (thứ 7+ chủ nhật) ngồi backtest, xem đồ thị h1 những cặp tiền nào trong tuần chạy mạnh, thì backtest trên mt4 lại xem , trước khi tăng / giảm mạnh thì chuyện gì xảy ra:
- Giá trên d1, h4 trend tăng/giảm/siway, có xuất hiện mô hình, có chạm vùng cản hay được đỡ bởi kênh giá........ ?
- Giữ giá và mây future có thể hiện sự lệch pha hay ko( thường giá xa mây future thì có xu hướng bị kéo về kijun or mây, vấn đề là khi nào nó quay đầu, tín hiệu nào cho thấy điều đó? - hãy backtest để tìm câu trả lời)
- Trên h1 trước khi tăng/giảm mạnh thì chuyển động giá ra sao, hay có xuất hiện các mô hình giá thể hiện giá bị nén hay ko....?
- Nhìn nến, nhìn chuổi nến xem cách nó chạy......
Nhớ là phải xài đa khung thời gian (mình xài D1H4 H1), vì nếu ko xài đa khung, thì sẽ có trường hợp cùng 1 tín hiệu trên h1, mà giá nó không chạy như trước đây!
Phải chụp màn hình, ghi chú lại từng trường hợp, khi backtest mình còn giả vờ vào lệnh, cài stoploss, takeprofit :D, nếu xài ichi thì chỉ nên tập trung vào ichi, không nên đứng núi này trông núi nọ vài tháng lại đổi sang hệ thống khác ( vì vợ thằng hàng xóm nhìn luôn ngon hơn vợ mình, nhưng trong mắt thằng hàng xóm thì ngược lại, hehe). tầm 1, 2 năm bạn sẽ thấy mọi thứ nó lặp lại, nói chung là ko có gì mới mẻ ( mình backtest gần 5 năm, nay vẫn giữ nguyên thói quen ấy) :D
Ngoài chiến lược vào lệnh còn phần quản lý vốn ( theo mình cứ đánh đều khối lượng nhỏ cho tâm lý nó ổn định) và tâm lý giao dịch ( cái này thì nên thường lên trang nhatkyforex.com đọc để điều chỉnh là đủ)
Phải có thời gian tự mình trải nghiệm, ko có đi tắt đón đầu, đốt chạy giai đoạn được đâu!

Chỉnh sửa lần cuối:
Một chiến lược gồm có 2 phần là dự báo (forcasting) và tín hiệu (signal):
- Để dự báo thì mình xài khung lớn là D1 và H4, nhìn sơ qua W1.
- Để tìm tín hiệu thì tìm trên H1
Bạn thử làm thế này: cuối tuần (thứ 7+ chủ nhật) ngồi backtest, xem đồ thị h1 những cặp tiền nào trong tuần chạy mạnh, thì backtest trên mt4 lại xem , trước khi tăng / giảm mạnh thì chuyện gì xảy ra:
- Giá trên d1, h4 trend tăng/giảm/siway, có xuất hiện mô hình, có chạm vùng cản hay được đỡ bởi kênh giá........ ?
- Giữ giá và mây future có thể hiện sự lệch pha hay ko( thường giá xa mây future thì có xu hướng bị kéo về kijun or mây, vấn đề là khi nào nó quay đầu, tín hiệu nào cho thấy điều đó? - hãy backtest để tìm câu trả lời)
- Trên h1 trước khi tăng/giảm mạnh thì chuyển động giá ra sao, hay có xuất hiện các mô hình giá thể hiện giá bị nén hay ko....?
- Nhìn nến, nhìn chuổi nến xem cách nó chạy......
Nhớ là phải xài đa khung thời gian (mình xài D1H4 H1), vì nếu ko xài đa khung, thì sẽ có trường hợp cùng 1 tín hiệu trên h1, mà giá nó không chạy như trước đây!
Phải chụp màn hình, ghi chú lại từng trường hợp, khi backtest mình còn giả vờ vào lệnh, cài stoploss, takeprofit :D, nếu xài ichi thì chỉ nên tập trung vào ichi, không nên đứng núi này trông núi nọ vài tháng lại đổi sang hệ thống khác ( vì vợ thằng hàng xóm nhìn luôn ngon hơn vợ mình, nhưng trong mắt thằng hàng xóm thì ngược lại, hehe). tầm 1, 2 năm bạn sẽ thấy mọi thứ nó lặp lại, nói chung là ko có gì mới mẻ ( mình backtest gần 5 năm, nay vẫn giữ nguyên thói quen ấy) :D
Ngoài chiến lược vào lệnh còn phần quản lý vốn ( theo mình cứ đánh đều khối lượng nhỏ cho tâm lý nó ổn định) và tâm lý giao dịch ( cái này thì nên thường lên trang nhatkyforex.com đọc để điều chỉnh là đủ)
Phải có thời gian tự mình trải nghiệm, ko có đi tắt đón đầu, đốt chạy giai đoạn được đâu!

Nếu backtest và nghiên cứu được như bạn thì tôi thành Sanjin thứ 2 rồi. Bạn đã nghiên cứu rồi có nhưng mô hình mây thường xác suất xảy ra cao không.
Ví dụ: Khi chikun chui vào vùng giữa thì nhìn mây và 2 đường kijun và Tenka , vùng nào mỏng thì chikou xuyên hướng đó 80%, nhưng lý thuyết đó đúng không; điều kiện đúng là khi timeframe lớn hơn thế nào. mây tương lai thế nào; vị trí giá so với mây...
Hình như có 1 nick nói có sách nói về hình dạng mây. Ai cung biết mây dày, mây phẳng, mây mỏng sẽ khác nhau nhưng vào thực tế vài lần nó trật thế là nản quá bỏ luôn. Nó nằm trong ngữ cảnh nào đó thì xác suất xảy ra cao. nhưng vẫn chưa tìm ra được

Được như bạn ghi lại cho lần sau làm thống kê thì đã là chuyên gia rồi.

Mình chưa làm được. Vẫn loay hoay tìm indicator khác dù rất thích ichimoku

Trong thị trường này phải tập nội công thâm hậu còn công cụ chỉ là võ công , Võ công giỏi mà không có noi công thì cung khong thang noi, Ý nói nội công ở đây là tư duy , Công cụ là vo cong , các bác xem kiếm hiep ma khong hieu

Topic đã cho rất nhiều thông tin và kinh nghiệm bổ ích. Thanks các cao nhân đã mở mang kiến thức cho mọi người.

bác sán dìu đâu rồi ý nhỉ, em thấy bác ý up 2 chart : gold/usd và eth/usd đều sai về giá và time hết. mới đầu huyền bí, úp úp mở mở, làm tôi thấy có niềm tin, ai dè... thất vọng quá. admin đóng topic giúp em cái.

Đọc đến đây tuy chưa biết thêm gì về kỹ thuật nhưng em tự củng cố thêm nhiều về tâm lý chết đơ, cảm ơn bác Sạn Zin ^^

Muốn học hỏi thì nên im lặng nhẫn nại để nghe! 1 người muốn chia sẻ lại gặp 1 người dìm hàng ném đá mất kiên nhẫn thì hỏi người ta có muốn chia sẻ nữa ko??

có phải thằng này dám mở mồm là dạy Trịnh Phát ko? ĐKM cái loại trade thua rồi bày đặt Pr - mở lớp đào tạo lua gà - dễ hơn trading mà, bố mày khinh.
Mọi người xem video của Trinh Phat di xem bản chất nó là thế nào, đừng để nó lừa

Chỉnh sửa lần cuối:
có phải thằng này dám mở mồm là dạy Trịnh Phát ko? ĐKM cái loại trade thua rồi bày đặt Pr - mở lớp đào tạo lua gà - dễ hơn trading mà, bố mày khinh.
Mọi người xem video của Trinh Phat di xem bản chất nó là thế nào, đừng để nó lừa
Em thấy bác sanjin tham gia nhiều diễn đàn và thấy có vẻ nổi lắm bác.

Vụ gì hot thế. Bác kể chi tiết xem nào. Lại úp mở để thịt lừa ak

Trong số những người mới đang tìm hiểu về Ichimoku thì có ai đã lĩnh hội được phần "tâm pháp" chưa nhỉ?

Trong số những người mới đang tìm hiểu về Ichimoku thì có ai đã lĩnh hội được phần "tâm pháp" chưa nhỉ?
Theo mình nghĩ, đa phần đã hiểu sai về cái tên của ichimoku. đa phần là nói “cái nhìn thoáng qua”, nhưng lại có 3 luận để tính toán điểm đảo chiều, thì đã mâu thuẩn rồi(“cái nhìn thoáng qua” tại sao lại phải tính toán cho mệt óc. hiểu đúng nghĩa sẽ thấy ichimoku rất tuyệt.

Theo mình nghĩ, đa phần đã hiểu sai về cái tên của ichimoku. đa phần là nói “cái nhìn thoáng qua”, nhưng lại có 3 luận để tính toán điểm đảo chiều, thì đã mâu thuẩn rồi(“cái nhìn thoáng qua” tại sao lại phải tính toán cho mệt óc. hiểu đúng nghĩa sẽ thấy ichimoku rất tuyệt.
mình đồng ý với bạn :), sau 1 thời gian trade thì thấy nhìn liếc ichimoku có thể thấy được xu hướng ngắn trung và dài (26,9, 52) của các cây nến trước đó, thêm điểm kháng cự hỗ trợ để vào lệnh, ichimoku là indicator trend, đánh theo trend, ai pro thì có thể nhìn nến xem nó đã hết lực chưa mà đánh ngược lại, cơ bản liếc qua sẽ thấy từng đấy đủ để xuống tay luôn nếu có điểm đẹp.

Công nhận cái bác Sanjin nổi tiếng và trình cao thật. Chỉ tiếc là bác dấu nghề và toàn post những cái vô bổ. Đọc cũng hay đấy nhưng cũng như nhiều người đọc Kinh Thánh thôi. Cũng ngồi ngẫm nghĩ vs gật gật nhưng cuối cùng vẫn phải vào tù mà không kịp đến nhà thờ để sám hối . Toàn triết học. Thà bác bảo : " Gặp chó dại thì phải tránh xa " chứ bác lại nói : " Vật chất quyết định ý thức, ý thức tác động lại vật chất " . Cứ như thế này thì hậu bối như bọn em khổ.

một thớt treo biển hay, lý thuyết mây gió một mớ mà ko đưa ra được một ví dụ cụ thể nào.
nâng cao quan điểm về chỉ báo và bản thân
cá nhân tôi thấy nhạt!
làm mất công nhiều ace ngóng chờ. hahahah
dạo qua vài ba phọt đầu của chủ thớt thấy vại nên chả thèm ngó nữa.

Tôi thấy tâm pháp của ichi chính là sự trưc quan,( phưong tay có cau hanh dong gia phan anh tat ca, va trade you see not trade you think) Dù sao ichi cũng chỉ là một công cụ, gặp thời thì cong cụ nao cũng đạt hiêu quả, sai thì công cụ nào cũng stoploss, chìa khoá là ở chinh bản thân ma thôi.

thớt này bị drop từ lâu rồi còn vào cmt làm gì nữa. Mấy bài của sanjin nghe thì có vẻ huyền bí vkl. Ngày xưa mình giả vờ là sinh viên thì ông bảo ông không dạy sinh viên. Lý do mình biết thừa là vì ông nghĩ sinh viên làm *** gì có tiền cho ông lùa gà. Đến bây giờ nghĩ lại may vl vì không mất tiền đi học ông thầy nào hết. Cái thời trước cả sanjin còn có mấy ông chuyên về ichimoku nữa, nổi tiếng khắp cả vangsaigon rồi đến IB của HGI cũng post ichi. Sau này ko biết thành chính quả không nhưng hầu như mất tích hết.

Chưa mất hút đâu bạn. Họ chỉ đổi tên thôi VD như bác "chiêu thức thức rồng Kendy" j đó. Bác ấy vẫn hoạt động đó thôi. Vẫn mở lớp dạy mà. Chưa biết hiệu quả thế nào

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên