ICHIMOKU SANJIN: Đông Phương Trading

ngoài lề tí , ko có ý gì khác
thật chứ trong máu chúng ta ít nhiều có ADN Trung Hoa và châu Á, chúng ta lại còn chịu nhiều ảnh hưởng của văn hóa TQ, cụ thể hơn là mấy bộ phim võ , kungfu, nội công các thứ nên chúng ta chắc có phần chủ quan khi thấy ichimoku nó quyến rũ chứ cái pp hay gì bí ẩn bỏ mẹ.
Cái tư duy "cái gì càng bí ẩn thì càng hiệu quả" chắc do mấy bộ phim tàu nó cài vào não chúng ta thôi

Chúc mừng TraderViet, càng ngày càng nhiều cao thủ hội tụ về. Mình đã đọc bài của bác @San Jin từ thời vangsaigon, vfpress 2013, lúc đó bác đã là cao thủ rồi. Nghe nói bác đã làm trader nhiều năm bên Nhật nên mảng TA phương Đông chắc ko ai qua nổi bác. Hy vọng được học hỏi thêm nhiều từ bác. Chân thành cám ơn.
bac cho em xin face cua San Jin duoc ko? em cam on bac nhe

Phong cách viết của Sanjin có lẽ hơi hướng thêm thắt kiểu huyền bí.. Về mặt toán học tôi vẫn có quan điểm các thành phần của Ichi chỉ là các đường trung bình mà thôi. Dù đọc các bài viết của bạn có vẻ mang màu sắc huyền bí.

Tôi bị dị ứng với các thứ bí ẩn hoặc các thứ tỏ ra bí ẩn.
Chả phải là bí ẩn mà là chứa nhiều huyền cơ, như 1 sự việc có người nhìn thấy bình thường, chỉ biết đến đó, còn có người nhìn thấy được hết sâu thẳm bên trong. Đó mới là cao nhân! Người ta phải cô đọng trong một thời gian dài mới đúc kết ra được.

Chả phải là bí ẩn mà là chứa nhiều huyền cơ, như 1 sự việc có người nhìn thấy bình thường, chỉ biết đến đó, còn có người nhìn thấy được hết sâu thẳm bên trong. Đó mới là cao nhân! Người ta phải cô đọng trong một thời gian dài mới đúc kết ra được.
Có thể bạn đúng! Nhưng cũng có thể ở 1 chiều hướng khác vấn đề đơn giản lại diễn giải rối rắm phức tạp thêm.

Khi mấy bác đọc được tâm lý ai đó thì nó đã là bí ẩn và huyền diệu rồi, ichimoku or nến luyện tới mức thượng thừa thì cái cuối cùng là hiểu được tâm lý TT. Giá Cát Lượng giỏi hơn các quân sư khác ko phải hiểu biết binh pháp nhiều hơn mà ông ta nắm bắt tâm lý của toàn cục tốt hơn người khác và tư mã ý và tào tháo cũng vậy.

Đừng nói tới cuối cùng bác đưa cuốn Quỳ Hoa Bảo Điển ra nha Đông Phương SanJin-(tiếng Nhật nghĩa là Bất Bại) :D:D:D

Ichimoku hay Đông phương Trading có vẻ thu hút nhiều người quan tâm ghê, chưa được một ngày mà có mấy nghìn view và vài chục comment. Thực ra Ichimoku không có gì huyền bí hay bí mật cả, bằng chứng là trên internet có đầy tài liệu nhưng tiếc là toàn bằng tiếng Nhật, ngay cả youtube có một kênh gọi là officer ichimoku cũng tiếng Nhật luôn xem như người câm, điếc vậy. Những tài liệu bằng tiếng anh có 2-3 cuốn thì hời hợt không truyền tải được cái sâu xa của Ichimoku. Những người rành về ichimoku ở VN thì không muốn truyền đạt (Đông phương huyền bí mà). Bản thân tui cũng tìm hiểu về ichimoku được nửa năm nay thì thấy nó là một hệ thống khá hoàn chỉnh, tuy còn nhiều chỗ chưa hiểu. Đem những cái học được áp dụng vào trading thì cũng có lợi nhuận. Nếu kết hợp được những điểm chính của ichimoku (luận thời gian + luận giá trị + luận về sóng + đa khung thời gian + mô hình đảo chiều của nến Nhật) thì tìm đỉnh đáy của thị trường thấy nó trùng hợp 1 cách đáng ngạc nhiên mà không sao giải thích được !
Threat này của bác Sanjin lập ra nhằm mục đích làm nơi lưu những bài viết của bác ấy chứ mình nghĩ không phải là để chia sẻ phương pháp trade dùng ichimoku đâu. Muốn được chia sẻ thì phải nhận làm đệ tử và có học phí à.
Chốt lại là tuyệt kỹ ichimoku sẽ vẫn nằm trong vòng bí mật.

Tặng bác

Huyền cơ bí ẩn gì về trading system cũng chỉ như này thôi.

Chỉ trừ các quỹ HFT thuật toán chạy lệnh thì khác, còn bác có áp dụng elliott, fibonacci, ichimoku, price action....cũng đến đó là cùng.

Nếu ai đó đạt cảnh giới nào đó về trading, tức là đạt được huyền cơ bí ẩn gì đó, thì chắc chắc họ (1) đang ôm triệu usd và trading for living, (2) làm cho quỹ nào đó, (3) mở quỹ. Dù là loại nào, họ cũng không có mặt trên diễn đàn này đâu bác. Diễn đàn của họ là các hội nhóm big boy.

Huyền cơ trong cuộc chơi này là quản lý rủi ro và có 1 cái system không đến nỗi nào + tư duy trading đúng đắn. Thế thôi. Đừng mong lọt núi gặp tuyệt chiêu như phim tàu

Thể theo Mod yêu cầu thì mời mọi người muốn mình phân tích hay dự báo Chart nào? Gold? VN30 phái sinh? Forex? hay Bitcoin?
chỉ được yêu cầu 1 sản phẩm thôi nhé vì mình ko có ý định " múa kiếm" ở đây và khá bận. Chỉ đơn giản dùng Topic này làm lưu trữ các bài post cách đây 3-4 năm về trước mà thôi!
thank pro^^

Đã là hệ thống trading thì túm lại cuối cùng vẫn phải là Khi nào MUA, khi nào BÁN nhỉ???

Mong Bác SanJin cho câu trả lời. Nếu được thì bac cho mấy gạch đầu dòng ngắn gọn thôi ạ. Thanks bác nhiều.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 672 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 4 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,252 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên