Indicator thể hiện biểu đồ của 3 khung thời gian khác nhau

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
Giao dịch đa khung thời gian là một trong những phương thức giao dịch được rất nhiều trader sử dụng. Tuy nhiên để kết hợp các khung thời gian lại phân tích và giao dịch không phải là điều dễ dàng. Vì trader thường bị rối, quyết định thường dễ bị loạn. Nhưng đó là đối với những trader chưa thực sự hoặc chưa tìm hiểu kỹ về giao dịch đa khung thời gian.

Trên thực tế giao dịch theo đa khung thời gian cần phải có chiến lược và hiểu được vai trò của mỗi khung thời gian. Có như vậy bạn mới có thể tận dụng được thế mạnh của cách thức giao dịch này.

Cách mà trader thường dùng trong phân tích đa khung thời gian đó là phân tích top down (phân tích từ trên xuống), chúng ta sẽ bắt đầu phân tích bối cảnh thị trường ở khung thời gian lớn và tìm tín hiệu giao dịch ở khung thời gian thấp hơn. Việc nắm bắt mô hình nến và những tín hiệu giao dịch mạnh mẽ khác là một lợi thế khi giao dịch đa khung thời gian.

Có rất nhiều lợi ích từ việc giao dịch đa khung thời gian, nhưng đây là 5 lợi thế nổi bật nhất:
  • Bạn có thể nắm được bối cảnh thị trường và chủ động kiểm soát giao dịch
  • Không bị bỏ lỡ những thiết lập giao dịch chất lượng
  • Có nhiều bằng chứng xác nhận cho điểm vào lệnh của bạn
  • Tỷ lệ RR tốt
  • Mức dừng lỗ tốt
Khi giao dịch đa khung thời gian, điều mà các trader luôn phải làm đó là di chuyển qua lại giữa các khung thời gian để kiểm tra. Và trong bài viết này mình xin giới thiệu cho các anh em trader, đặc biệt là những ai giao dịch đa khung thời gian một indicator có thể hiển thị biểu đồ của những khung thời gian khác, indicator có tên là MultiTimeFrame Indicator. Nghe thú vị đúng không nào. Chúng ta tìm hiểu chi tiết hơn nhé.

MultiTimeFrame Indicator là gì?

MultiTimeFrame Indicator là một công cụ kỹ thuật hiển thị cho bạn 3 khung thời gian khác nhau trên biểu đồ giao dịch của bạn, giúp bạn có thể theo dõi hành động giá trong cả ngắn hạn và dài hạn.

Giao diện sau khi cài indicator vào trong biểu đồ như sau:

Như các bạn thấy trên biểu đồ là các khung thời gian lần lượt là H4, D1, W1 đều được hiển thị ngay trên biểu đồ của chúng ta. Quá tiện phải không ạ?

Cài đặt thông số Indicator

File tải indicator mình đính kèm ở cuối bài, các bạn tải về và cài đặt vô MT4 để sử dụng nhé. Còn phần cài đặt các bạn làm theo hướng dẫn như bên dưới nhé.

Phần input các bạn cài đặt như hình bên dưới:

Tuy nhiên không nhất thiết phải là các khung thời gian như cài đặt trên nhé, các bạn có thể tùy chỉnh khung thời gian theo ý mình đó nhé. Như hình bên dưới nè:

Còn phần màu sắc thì các bạn tùy chỉnh theo sở thích. Tuy nhiên có một lưu ý nhỏ cho các bạn đó là, màu sắc mặc định của công cụ là như hình dưới:

Trong đó có phần màu đen, những bạn nào để màu nền biểu đồ giá là màu trắngthì sẽ không thấy rõ được biều đồ giá của khung thời gian khác đâu nhé. Nên chúng ta cần chuyển màu nền lại cho trùng với màu nền trên công cụ nhé.

Sau khi cài đặt thì ta có được biểu đồ như hình bên dưới:

Vận dụng giao dịch

Chắc mình cũng không cần phải giải thích nhiều về cách vận dụng điểm hữu ích của công cụ này nhỉ. Các trader anh tài của TraderViet cũng thừa hiểu cách dùng phải không ạ?

Cơ mà vẫn cần nói sơ sơ một chút cách xài cho chắc hen. Những trader nào giao dịch đa khung thời gian có thể tận dụng điểm hữu ích của công cụ này trong việc giao dịch. Hoặc là những trader đang quan sát một khung thời gian, thì có thể sử dụng công cụ này để theo dõi hành động giá trên khung thời gian lớn hơn, để chủ động trong việc thoát lệnh hoặc tìm cơ hội giao dịch đều được hết. Tùy vào chiến lược bạn dùng là gì nhé.

Anh em tải indicator về xài thử nghen. Nhớ lưu ý phần màu nền nhé mọi người. Sau cùng là nhớ "Thả Tim" bài viết cho Thúy nhen :D:D:D

Trích nguồn: mql5

Đính kèm

• MultiTimeFrame.mq4
    6.4 KB · Xem: 478

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
CBKT này ( multitimeFrame ) có lẽ không hữu ích bằng CBKT slopedirection mà bạn đã giới thiệu trước đây . Tuy nhiên vấn đề quan trọng ở đây không phải ở các CBKT mà là ở chỗ giao dịch 3 KTG theo A.Elder theo chiều từ trên xuống không hợp lý so với giao dịch theo chiều ngược lại : mở giao dịch ở KTG lớn nhất khi ở cả 3 KTG liền kề nhau có cùng tín hiệu giao dịch !

Indicator này dùng với timeframe lớn thì không thấy bug ( do thời gian dài mình không nhận ra ngay ) Nhưng khi dùng timeframe ngắn M1, M5, M15 thì sẽ thấy bug xuất hiện liền. Do đó trong thực tế không dùng được. Mình có tìm hiểu thì thấy stratman minichart indicator ok hơn. Nên nếu mọi người muốn dùng multitimeframe thì thử search stratman minichart indicator về dùng nhé.

Đính kèm

• MULTITIMEFRAME VS MINI CHART.png
    MULTITIMEFRAME VS MINI CHART.png
    75.7 KB · Xem: 4
Indicator này dùng với timeframe lớn thì không thấy bug ( do thời gian dài mình không nhận ra ngay ) Nhưng khi dùng timeframe ngắn M1, M5, M15 thì sẽ thấy bug xuất hiện liền. Do đó trong thực tế không dùng được. Mình có tìm hiểu thì thấy stratman minichart indicator ok hơn. Nên nếu mọi người muốn dùng multitimeframe thì thử search stratman minichart indicator về dùng nhé.
cho mình hỏi chỉnh làm sao cho 3 khung thời gian nằm ngang được vậy.

Đính kèm

164.1 KB · Xem: 4
anh ơi sao em không down được về ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,470 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên