Indicator thể hiện khối lượng giao dịch của phe mua và phe bán thời điểm hiện tại của thị trường

Indicator thể hiện khối lượng giao dịch của phe mua và phe bán thời điểm hiện tại của thị trường

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,019
Trong bài viết ngày hôm nay mình xin chia sẻ cho các bạn một indicator khá thú vị, được code và đăng tải trên mql5. Đây là indicator thể hiện sức mạnh của phe mua và phe bán đang hiện có hiện tại trên thị trường.

Thường thì các price action trader cũng có thể nắm được cách thức đọc tín hiệu của từng nến trên biểu đồ. Tuy nhiên để nhìn thấy được sức mạnh của phe mua và phe bán hiện tại chênh lệch như thế nào thì khó ai định lượng được. Và indicator này sẽ giúp cho chúng ta điều đó.

Việc nắm được sức mạnh của phe mua hoặc phe bán trên thị trường là một điều quan trọng. Thông tin này rất hữu dụng, giúp chúng ta hiểu được động lực hiện tại đang chi phối thị trường là ai từ đó đưa ra quyết định giao dịch đúng đắn.

và indicator mà mình sắp chia sẻ dưới đây có tên là: Trading Volume Indicator. Cụ thể indicator này là gì, cài đặt ra sao và cách dùng như thế nào mời các bạn đọc tiếp nhé.

Trading Volume Indicator là gi?

Như mình đã nói, Trading Volume Indicator là một chỉ báo kỹ thuật về khối lượng, chỉ báo này hiển thị khối lượng giao dịch mua và bán trên nến hiện tại hoặc trung bình số lượng nến cụ thể mà bạn muốn. Cả hai loại khối lượng này được hiển thị đồng thời với màu xanh lá cây thể hiện lực mua (Bull) và màu đỏ thể hiện lực bán (Bear) trên thị trường. Con số thể hiện sức mạnh dưới dạng phần trăm. Trong đó cả phe mua và bán cộng lại là 100%.

Chỉ báo này có thể sử dụng cho bất kỳ khung thời gian nào và cho tất cả các cặp tiền luôn nhé mọi người.

Các bạn nhìn hình bên dưới để xem giao diện của indicator:

Như các bạn thấy ở hình trên, là hiện thị của indicator. Như các bạn thấy, phe mua áp đảo hẳn phe bán với lực mua chiếm đến 81% của nến. Lực bán chỉ chiếm 19% mà thôi.

Chúng ta có thể sử dụng thông tin này vào bất kì tín hiệu giao dịch nào trong phương pháp mà bạn sử dụng như một yếu tố cộng thêm, tăng xác suất hơn cho lệnh giao dịch của bạn.

Cài đặt thông số indicator

File tải indicator mình đã đính kèm bên dưới bài viết, các bạn có thể tải về rồi cài đặt vào MT4 để sử dụng nhé. Còn phần hiệu chỉnh thông số trên indicator thì các bạn làm theo hướng dẫn bên dưới nhé.

Phần Input các bạn điều chỉnh như hướng dẫn ở hình bên dưới:

Sau khi chọn xong thì chúng ta có thông số như hình bên dưới:

Phần màu sắc thì thì các cài đặt theo sở thích nhé. Sau khi cài đặt xong thì giao diên của biểu đồ sẽ như sau:

Các bạn sẽ thấy hai dòng Bulls và Bears sẽ dịch chuyển liên tục theo nến hiện tại cho đến khi kết thúc thì thôi. Cứ như là các bạn đang xem một cuộc đấu của phe bò và phe gấu vậy đó. Khá là thú vị.

Các bạn có thể hiệu chỉnh số nến theo ý mình nhé. Chỉ báo sẽ tổng hợp volume trung bình của những nến đó công lại. Còn cài đặt ở trên là dành cho nến hiện tại thôi đó nè.

Vận dụng giao dịch

Trên thực tế, chỉ báo này chỉ là một yếu tố hỗ trợ thêm cho chúng ta về niềm tin cũng như xác suất hơn về tín hiệu giao dịch. Ngoài ra thông tin này cũng hữu dụng trong việc giao dịch breakout.

Các bạn có thể sử dụng thông tin về volume của phe mua và bán ở thời điểm hiện tại và kết hợp với tín hiệu hiệu giao dịch có được từ việc phân tích theo phương pháp bạn đang sử dụng. Nó sẽ tăng khả năng thắng cho lệnh giao dịch. Nhất là những anh em nào giao dịch breakout.

Hi vọng indicator này hữu dụng với mọi người nhé. Anh em tải về xài thử nhé.

Trích nguồn: Mql5

Đính kèm

• Trading_Volume_v1.mq4
    10.9 KB · Xem: 538

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Bạn Thuý cho mình hỏi thêm vì sao phải sửa Inpperiod từ 1 thành 0, và nó có ý nghĩa gì, hai là số 5 và 20 ở dưới có ý nghĩa gì. Xin cảm ơn.

mình muốn đo khối lượng của một số lượng nến cụ thể thì chỉnh ở chỗ nào vậy e.Thúy

Cảm ơn người đẹp Phương Thúy nhé, một cộng cụ rất hữu ích cho chây đơ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên