Indicator tự động vẽ Fibonacci cho anh em trader. Tiện quá tiện!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,384
29,030
Fibonacci là một trong những công cụ rất phổ biến mà nhiều trader sử dụng, kể cả trader sử dụng chỉ báo kỹ thuật hay sử dụng price action trong giao dịch. Fibonacci là công cụ dễ sử dụng và hữu dụng trong việc tìm điểm hồi đệp để tham gia giao dịch.

Nhắc lại một chút về Fibonacci một chút, coi như review kiến thức đi nhé mọi người.

Fibonacci là 1 hệ thống các tỉ lệ sinh ra từ dãy số Fibonacci, lấy theo tên của người phát minh là nhà toán học người Italia.

Dãy số Fibonacci là 1 dãy số bắt đầu bằng 0,1 và số sau bằng tổng 2 số trước:
0,1,2,3,5,8,13,21,34,....

Dãy số này có 1 tính chất đặc biệt là cứ lấy số trước chia cho số nhỏ hơn liền kề sẽ dẫn đến một kết quả gần như nhau: 5/3 ~ 8/5 ~ 13/8 ~...~ 89/55 ~ 1.618

Và con số 1.618 được xem là tỉ lệ vàng. Từ con số 1.618 này, giới khoa học đã "đẻ" ra 1 loạt các tỉ lệ như: 0.618, 0.382, 0.236, 2.618, 4.236,.... Và trong trading người ta cho rằng biểu đồ giá cũng sẽ có những thời điểm tuân theo quy luật như vậy.

Thường khi chúng ta dung Fibo thì sẽ cần phải vẽ Fibo để giao dịch. Cũng giống như trendline, việc vẽ Fibo cũng màn tính chủ quan khá cao. Nếu chúng ta dùng Fibo một cách tùy ý thì cũng không có kết quả giao dịch tốt được.

Bài viết này mình xin chia sẻ cho các bạn một indicator có thể tự động vẽ fibonacci giúp anh em trader, và nó có tên là "Auto Fibo". Nghe thú vị chứ ạ! Chúng ta tìm hiểu kĩ hơn nhé.

Indicator Auto Fibo là gì?

Như mình đã nói, Auto Fibo là indicator tự động vẽ fibo dựa trên đỉnh đáy từ thị trường. Indicator này giúp chúng ta tránh được việc vẽ Fibo theo thiên hướng cá nhân. từ đó giúp chúng ta giao dịch khách quan hơn, tín hiệu cũng chuẩn hơn.

Giao diện sau khi cài indicator như hình bên dưới:

Như hình các bạn thấy không phải là mình tự động vẽ đâu nè, là công cụ vẽ đó nhé. Như các bạn thấy, rất hữu ích đúng không ạ? Nếu như Fibo được vẽ tự động như vậy, thì nó cũng hoạt động không khác gì một bộ lọc giúp chúng ta loại bỏ những tín hiệu nhiễu.

Cài đặt thông số Indiator

Cách cài đặt Indicator này cũng giống như mọi indicator khác. Mình để file cài đặt bên dưới bài viết, các bạn tải về và cài đặt vào MT4 rồi sử dụng nhé. Còn phần thông số các bạn cài như hướng dẫn bên dưới giúp mình nhé.

Phần input các bạn cài đặt như hình bên dưới:

Phần màu sắc của Fibo thì các bạn cài đặt theo sở thích nhé. Sau khi cài đặt, các bạn sẽ có giao diện như thế này:

Vận dụng giao dịch

Có rất nhiều cách giao dịch cùng với Fibo, có trader dùng trong giao dịch thuận xu hướng, cũng có trader giao dịch thuận xu hướng. Cũng có nhiều trader sử dụng Fibo như một công cụ hỗ trợ thêm cho chiến lược giao dịch. Không quản dung như thế nào, Fibo vẫn có điểm hữu dụng của riêng nó.

Trong đó Fibo được dùng để tìm điểm hồi đẹp để đi theo xu hướng là cách thức phổ biến. Trong đó trader có thể xác định xu hướng, xác định xung lượng, kháng cự hỗ trợ rồi sau đó tìm điểm vào lệnh trong cú hồi về các mức trên Fibo để giao dịch. Trong đó các mức như 38.2, 50, 61.8 được chú ý hơn cả.

Tuy nhiên nếu các bạn có cách giao dịch khác với Fibo thì chúng ta nên dùng theo cách của mình nhé. Dùng thêm indicator này để hỗ trợ thêm cho việc giao dịch thôi nè.

Anh em trader tải về xài thử nhé.

Trích nguồn: Mql5

Đính kèm

• Auto_Fibo.mq4
    8.5 KB · Xem: 339

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,076 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 30 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 504 Xem / 32 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 622 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên