Indicator và EA Metatrader 4 định dạng mq4 và định dạng ex4 giống - khác nhau điều gì?

Indicator và EA Metatrader 4 định dạng mq4 và định dạng ex4 giống - khác nhau điều gì?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Đối với anh em trader giao dịch Forex ở Việt Nam thì phần mềm Metatrader 4 (gọi tắt là MT4) là một người bạn đồng hành không thể thiếu rồi. Đây cũng là phần mềm charting - vẽ biểu đồ giá - phổ biến nhất hiện nay đối với giới Trader cá nhân nhỏ lẻ (retail trader). Trong quá trình trading với metatrader 4, trader sẽ phải đụng đến các chỉ báo kỹ thuật - indicator - có sẵn như RSI, ADX, Ichimoku... hoặc thậm chí phải cài hoặc thêm indicator bên ngoài vào metatrader 4 của mình để dùng đối với các indicator mà MT4 không có sẵn.

Trong lúc cài đặt indicator, nếu để ý, anh em sẽ thấy có 2 loại file cài đặt. Một loại file có đuôi là .mq4, trong khi loại file còn lại có đuôi là .ex4. Một indicator có thể có cả 2 loại file định dạng này ngay trong MT4 của anh em, ví dụ RSI.mq4 và RSI.ex4. Vậy chúng sẽ giống và khác nhau điều gì? Cùng tìm hiểu nhé

File định dạng mq4 và ex4 là gì?

File định dạng mq4 và file định dạng ex4 đều là file chứa mã thuật toán của indicator. Khi cài file định dạng của 1 trong 2 loại này (ví dụ cài RSI.mq4 hoặc RSI.ex4) vào metatrader 4 thì đều có thể sử dụng được indicator.

File định dạng mq4 và file định dạng ex4 của cùng 1 indicator trên metatrader 4

File định dạng mq4 và file định dạng ex4 giống và khác nhau ra sao?

Điểm giống nhau của định dạng mq4 và ex4 là chỉ cần 1 trong 2 thứ là dùng được indicator rồi. Chức năng hoạt động của indicator khi anh em cài mq4 hay ex4 đều như nhau, không khác gì cả.

Điểm khác nhau ở chỗ mq4 là file chứ mã thuật toán gốc, còn ex4 là loại file chỉ thực thi. Điều này có nghĩa nếu anh em có file định dạng mq4 thì anh em có thể mở nó ra để xem trong cái indicator đó người viết mã (coder) đã viết những gì trong đó, để anh em có thể copy, chỉnh sửa...Còn đối với file ex4 thì nó chỉ thực thi được, tức là bỏ vào metatrader 4 và mở lên dùng thôi, không thể mở ra xem trong đó có gì, không thể chỉnh sửa, thay đổi gì. Nhìn chung, ex4 giúp bảo vệ bí mật bộ mã nguồn cho người viết mã.

Có thể xem được mã nguồn gốc của file định dạng mq4,
còn file định dạng ex4 thì không xem được

Định dạng ex4 từ đâu chui ra?

Khi anh em cài 1 indicator có định dạng mq4 vào metatrader 4 rồi khởi động lại cái metatrader 4, hệ thống sẽ tự động "đẻ" ra 1 file đuôi ex4 từ cái file định dạng mq4 anh em đã cài. Ví dụ anh em vứt cái RSI.mq4 vào thì MT4 sẽ đẻ ra cái RSI.ex4.

Nếu anh em muốn "tặng" người khác bí kíp "cỗ máy in tiền" như 1 cái indicator hay 1 cái EA thần thánh nào đó, nhưng sợ người nhận mở ra xem thuật toán hoặc chỉnh sửa thuật toán, thì anh em chỉ việc cho họ cái file có định dạng ex4 là được.

Anh em còn thắc mắc gì về file định dạng mq4 và ex4 nữa không? Nếu còn thắc mắc thì bơi vào đây tôi cân hết

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Em cũng cân hết từ sửu nhi đến sửu già,từ lớn tới bé=>> nhà em mở dịch vụ cân 100 tấn.
Nói thế thôi trước đến h không hiểu nó thế nào cảm ơn bác Dương Huy.

Xin ae cách cài indicator đuôi tpl ạ
bạn vào thư mục mql4 trong data folder của mt4 (giống như cách cài indicator). Sau đó, mở thư mục templates lên để copy file template vào.

Còn cách lưu template thì vào chart mt4, chọn biểu tượng load template rồi click save template as là xong.

Anh Dương Huy cho em hỏi là nếu mình mua 1 con robot (EA) để chạy (đuôi file .ex4) thì trong tương lai, người bán (giữ file gốc .mq4) có tắt hay vô hiệu hóa được con robot của mình đang xài không? Vì em đọc trên diễn đàn ở mục này: https://traderviet.org/threads/tang-anh-em-ea-martingale-roi-cac-bac-cho-em-xin-ti-nhan-xet-nhe.988/ , có bạn hanh share con robot đuôi .ex4 nhưng mọi người down về không xài được thì bạn ấy trả lời là anh Tiến đã khóa rồi?

Anh Dương Huy cho em hỏi là nếu mình mua 1 con robot (EA) để chạy (đuôi file .ex4) thì trong tương lai, người bán (giữ file gốc .mq4) có tắt hay vô hiệu hóa được con robot của mình đang xài không? Vì em đọc trên diễn đàn ở mục này: https://traderviet.org/threads/tang-anh-em-ea-martingale-roi-cac-bac-cho-em-xin-ti-nhan-xet-nhe.988/ , có bạn hanh share con robot đuôi .ex4 nhưng mọi người down về không xài được thì bạn ấy trả lời là anh Tiến đã khóa rồi?
Không khóa được nhé bạn. Người tạo dù có giữ file mq4 cũng không khóa được
Khóa như bạn nói có thể là khóa thời hạn. Đến 1 ngày nào đó nó tự động khóa EA lại

Muốn khóa thì phải làm ngay khi tạo ra file ex4, đơn giản như tạo ngày hết hạn.
Còn muốn quản lý thời hạn cũng như cho phép EA hoạt động từ xa thì coder cũng phải lập trình trước, khi đó EA sẽ liên kết với máy chủ để kiểm tra xem có được phép chạy ko ?

Còn muốn quản lý thời hạn cũng như cho phép EA hoạt động từ xa thì coder cũng phải lập trình trước, khi đó EA sẽ liên kết với máy chủ để kiểm tra xem có được phép chạy ko ?
Có cách nào điểm kiểm tra robot mình mua có bị quản lý từ xa không bác? Chứ robot đang chạy mà bị gì là nguy hiểm tới tk :(.

Có cách nào điểm kiểm tra robot mình mua có bị quản lý từ xa không bác? Chứ robot đang chạy mà bị gì là nguy hiểm tới tk :(.

Nếu dùng EA mà không cần nhập user hoặc mã gì đó tức là không có hạn chế gì đâu.
Để quản lý từ xa thì EA sẽ dùng 1 số thư viện từ bên ngoài là DLL file ( khi đưa EA vào chart bạn sẽ thấy có phần Allow Dll imports ), nếu bỏ qua nó mà EA vẫn sử dụng được là tốt.

Xin hỏi các anh chị có ai biết chuyển code từ mql4 sang mql5 không ạ. em có file mq4 cần chuyển để dùng với mt5. xin anh chị giúp đỡ với ạ

Xin hỏi các anh chị có ai biết chuyển code từ mql4 sang mql5 không ạ. em có file mq4 cần chuyển để dùng với mt5. xin anh chị giúp đỡ với ạ

Những indicator phổ thông thì cứ google chắc sẽ ra, còn không đc thì phải tìm người code lại thôi.

em thấy có trường hợp không tự đẻ luôn a, em mở MQL4 được nhưng không tự tạo ra ex4, em không biết như thế nào nữa

mình có file ex4 có thời hạn giờ muốn sửa có được không ak?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên