[Infographic] Biết những điều này sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn về tỉ giá

Pan

Active Member
1,613
5,723
Lâu quá không làm infographic cho mọi người xem, có lỗi quá. Infographic này sẽ giúp mọi người biết hơn về tỉ giá (exchange rates) để thuận tiện hơn trong việc giao dịch.

6 yeu to anh huong den ti gia.jpg

Nguồn: VisualCapitalist
Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
graphic quá đẹp. Còn 1 vài yếu tố địa chính trị như chiến tranh, thiên tai, bệnh dịch, tổng thống bị ám sát,...

• Like
Reactions: Pan
Nhật Minh làm 1 bài infografic thế này mất bao lâu thế. có khó không, mình cũng muốn học thì phải học j

Nhật Minh làm 1 bài infografic thế này mất bao lâu thế. có khó không, mình cũng muốn học thì phải học j
Cái này mình lấy info tiếng Anh ở trên mạng về rồi sửa lại bằng photoshop thôi, lẹ lắm, khoảng 1 tiếng đổ lại tại phải dịch câu chữ nữa. Còn nếu muốn làm info nhanh thì bạn có thể vào piktochart.com hoặc canva.com để làm online. Nếu muốn tự làm luôn thì phải học bên thiết kế nhé, học illustrator và photoshop.

Nếu muốn edit lại info trên mạng giống mình thì chỉ cần học cơ bản về photoshop được rồi :D. Học đi, làm vài cái chia sẻ cho anh em nha ;).

các bác làm ơn giải thích một cách đơn giản cái "tài khoản vãng lãi" là gì giúp em đc ko. em đọc trên wikipedia vẫn chưa hiểu rõ đc
thâm hụt tk vãng lai khi nhập siêu, xuất khẩu ít đc ít ngoại tệ, nhập khẩu nhiều thiếu ngoại tệ để mua hàng nước ngoài. Vậy tk vãng lai là dự trữ ngoại tệ trong nước?

các bác làm ơn giải thích một cách đơn giản cái "tài khoản vãng lãi" là gì giúp em đc ko. em đọc trên wikipedia vẫn chưa hiểu rõ đc
thâm hụt tk vãng lai khi nhập siêu, xuất khẩu ít đc ít ngoại tệ, nhập khẩu nhiều thiếu ngoại tệ để mua hàng nước ngoài. Vậy tk vãng lai là dự trữ ngoại tệ trong nước?
Tài khoản vãng lai là Current Account nhé bạn

Tài khoản vãng lai không phải là dự trữ ngoại tệ. Dự trữ ngoại tệ là dự trữ cất trong kho. Tài khoản vãng lai nó so giữa lượng tiền đem lại từ xuất khẩu và lượng tiền phải bỏ ra để nhập khẩu. Nếu chúng ta nhập nhiều hơn xuất (tức là móc túi USD ra trả nhiều hơn nhận USD vào) thì là thâm hụt tài khoản vãng lai, ngược lại là thặng dư

Tài khoản vãng lai là Current Account nhé bạn

Tài khoản vãng lai không phải là dự trữ ngoại tệ. Dự trữ ngoại tệ là dự trữ cất trong kho. Tài khoản vãng lai nó so giữa lượng tiền đem lại từ xuất khẩu và lượng tiền phải bỏ ra để nhập khẩu. Nếu chúng ta nhập nhiều hơn xuất (tức là móc túi USD ra trả nhiều hơn nhận USD vào) thì là thâm hụt tài khoản vãng lai, ngược lại là thặng dư
vậy là chênh lệch xk và nk đúng ko ạ. em cứ nghĩ nó là một dạng tài khoản trữ ngoại hối :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên