[ING] Tổng hợp các dự báo về lãi suất của các NHTW lớn trên thế giới

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,127
29,792
Lướt qua trang của ING mình có thấy một bài tổng hợp về dự báo lãi của các NHTW lớn trên thế giới đi kèm những phân tích tương ứng, mời anh em tham khảo.

Dự báo này được đưa ra cho 11 NHTW lớn, nên bài gốc khá dài, trong bài tóm lược này mình chỉ lấy ra những dự báo và phân tích đáng chú ý nhất để anh em không mất nhiều thời gian nghiên cứu. Chúng ta bắt đầu thôi!

Cục dự trữ Liên bang – Fed: Phòng bệnh hơn chữa bệnh

Thỏa thuận “ngừng bắn” về chiến tranh thương mại đã được hai phía Mỹ-Trung chấp thuận nhưng khả năng nó được kéo dài thì không đảm bảo, do hai bên vẫn đang tồn tại rất nhiều khác biệt. Một đợt tăng thuế mới sẽ góp phần làm suy yếu nền kinh tế, làm tổn thương biên lợi nhuận và khiến cho các doanh nghiệp không muốn mở rộng đầu tư và thuê nhân công mới.

Với viễn cảnh như vậy, kết hợp với phát biểu gần đây của ông Powell rằng sẽ theo dõi chặt chẽ dữ liệu và nói thêm “một liều thuốc phòng ngừa sẽ giá trị hơn rất nhiều một liều thuốc chữa bệnh”, ING kỳ vọng rằng Fed sẽ hạ ¼ điểm % trong tháng này và thêm một lần như vậy trong tháng 9.

Tuy thị trường đang định giá 3 lần hạ lãi suất trong năm nay và thêm 1 lần vào năm sau nhưng ING cho rằng họ không nghĩ Fed sẽ quyết liệt như vậy vì khả năng trong Q4 chúng ta sẽ có thỏa thuận thương mại (một thỏa thuận dễ chịu hơn cho Trung Quốc) do ông Trump muốn giành chiến thắng trong cuộc tranh cử tiếp theo.

Có vẻ thị trường đang định giá quá nhiều cho việc nới lỏng của Fed

2. NHTW Châu Âu – ECB: Một đợt bùng nổ tiềm năng

Trong bài phát biểu gần đây tại Sintra, ông Draghi đã làm rõ quan điểm về lãi suất ngắn hạn của ECB, sự bất ngờ không còn nằm ở việc ECB sẽ hạ lãi suất mà nằm ở việc yếu tố nào sẽ ngăn cản ECB làm điều đó!

Việc dự đoán khi nào lãi suất sẽ được hạ là khá khó khăn, tuy nhiên các nhà quan sát ECB thì cho rằng cần có thêm dữ liệu, đó có thể là dữ liệu GDP Q2 được công bố vào giữa tháng 8 và cả vị chủ tịch tiếp theo của ECB, sau đó những quyết định có thể được đưa ra trong tháng 9.

ING cũng đồng tình rằng ECB có thể muốn đợi thêm đến tháng 9 để thực hiện việc hạ 10 điểm cơ bản trong lãi suất của mình (mức lãi suất hiện tại của ECB đang dưới 0), đồng thời có thể kết hợp khởi động lại chương trình QE (quantitative easing – nới lỏng định lượng).

Việc ECB quyết định hành động ngay trong tháng 7 là tương đối thấp vì họ phải giữ cơ hội cho trường hợp Brexit gây ra hỗn loạn, trừ khi dữ liệu kinh tế quá tệ đến trước kỳ họp tháng này.

Dữ liệu thăm dò các nhà kinh tế cho thấy kỳ vọng của họ đang giảm dần trong ngành công nghiệp và dịch vụ
Ngoài hai ngân hàng lớn vừa phân tích, một số các NHTW khác được ING dự báo là sẽ có hành động như sau:
  • NHTW Anh –BoE: Tăng lãi suất 2 lần trong năm sau, lần lượt vào Q1 và Q3.
  • NHTW Nhật – BoJ, Canada – BoC, Thụy Điển, Thụy Sỹ - SNB: giữ nguyên mức lãi suất hiện tại
  • NHTW Trung Quốc – PBOC: có 2 lần hạ trong năm nay và một lần trong năm sau
  • NHTW Úc – RBA: Thêm một lần hạ trong năm nay và một lần trong năm sau
  • NHTW New Zealand – RBNZ: Thêm một lần hạ trong năm nay
  • NHTW Na Uy: Một lần tăng trong năm này và một lần trong năm sau

Hy vọng những dữ liệu này cho anh em thêm tư liệu để phán đoán các hướng đi trung – dài hạn của các cặp tiền!

PTCB khó nuốt lắm nên anh em ghé qua nhớ ủng hộ like để mình có động lực tiếp tục thể loại này nhé!
Cảm ơn anh em!

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Thanks bác :D nhìn tổng thể cứ như kiểu nó chia đều ra để tăng giảm ấy nhỉ

Cám ơn bác @Bianas em xin link web của bọn này được không bác. Với cả em cũng chưa hình dung được cái phân tích này sẽ giúp mình định hướng như thế nào. Em hiểu đơn giản thì tốt nhất bây giờ là tìm cách bán cặp XXXCAD. Bác thông giúp em một số nhận định của bác nhé.

Cám ơn bác @Bianas em xin link web của bọn này được không bác. Với cả em cũng chưa hình dung được cái phân tích này sẽ giúp mình định hướng như thế nào. Em hiểu đơn giản thì tốt nhất bây giờ là tìm cách bán cặp XXXCAD. Bác thông giúp em một số nhận định của bác nhé.
Đây bác: https://think.ing.com/

Đơn giản thì bác có thể chọn bán đồng có triển vọng hạ ls và mua vào đồng tăng ls, tuy nhiên vẫn cần phải liên tục theo dõi tin vì dữ liệu kinh tế mới có thể làm thay đổi mọi nhận định.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 19 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 14 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,933 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên