Keep It Simple Stupid! - Đừng nổi điên với đường Hỗ trợ Kháng cự (phần 1)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

K.I.S.S – Keep It Simple Stupid!

Đây là một cụm từ viết tắt nổi tiếng trong nhiều ngành nghề khác nhau. Bản chất con người là cố gắng làm phức tạp hơn mọi chuyện để tăng thêm sự cạnh tranh.

Hầu hết các trader đều nghĩ bằng cách làm cho hệ thống của họ ngày càng phức tạp là họ đang có những bước đi tích cực để cải thiện giao dịch và tỏ ra thông minh hơn số còn lại của “bầy đàn”.

Điều thực sự họ đạt được là: làm việc nhiều hơn mức cần thiết, làm cho việc phân tích khó khăn và khó hiểu hơn vì vậy nó làm quá trình ra quyết định của bạn trở thành một quá trình căng thẳng và khó khăn hơn.

Trong serie nay tôi muốn chia sẻ một số lời khuyên về cách bạn có thể giữ cho giao dịch của bạn đơn giản và hiệu quả.

[B]Đừng nổi điên với vùng Hỗ trợ - Kháng cự hoặc đường xu hướng[/B]

Đây là cách nhanh nhất để tạo ra một mớ hỗn độn trên biểu đồ Forex của bạn và rồi sau đó bạn sẽ phải đi phân tích một cơn ác mộng chứ không phải phân tích xu hướng nữa - nhưng vẫn có rất nhiều trader phạm phải lỗi này.

Trong serie “4 sai lầm tồi tệ về Hỗ trợ - Kháng cự có thể “xới banh” biểu đồ của bạn”, chúng ta đã nói về việc bạn chỉ cần đánh dấu vài đường hỗ trợ/ kháng cự thôi là biểu đồ của bạn đã lộn xộn, khó hiểu lắm rồi.

Nếu bạn đang phải vật lộn với việc đánh dấu các ngưỡng/mức thì hãy tự hỏi câu hỏi này: "Nếu tôi chỉ được phép đánh dấu một ngưỡng/mức trên biểu đồ của tôi, tôi sẽ đặt nó ở đâu là tốt nhất để làm nổi bật phân tích của mình".

Kiểm tra biểu đồ EUR/USD của tôi bên dưới ...

Tôi tin tưởng rằng biểu đồ ở trên truyền đạt được cho bạn thấy phân tích của tôi một cách rõ ràng. Chúng ta có thể mở rộng một chút này bằng cách đánh dấu mức hỗ trợ tiếp theo, vậy là đủ không cần phải đi xa hơn thế nữa.

Cách tiếp cận "chỉ một ngưỡng/mức" là một cách rất hiệu quả để đơn giản hóa việc đánh dấu mức hỗ trợ và mức kháng cự. Bạn sẽ thấy biểu đồ Forex của mình chỉ có một hoặc hai đường ngang.

Luôn luôn giữ cho phân tích rõ ràng và súc tích để có lợi cho bạn. Nhiều khi các trader khác nhìn vào còn có thể hiểu bạn đang muốn phân tích điều gì và góp ý cho bạn nữa đấy.

Hỏi một trader khác góp ý về biểu đồ của bạn, lắng nghe họ. Họ có thể không đọc được phân tích của bạn bởi vì họ không hiểu hệ thống giao dịch của bạn hoặc do biểu đồ của bạn như “bãi chiến trường” làm người ta cũng bối rối theo, điều đó có nghĩa là bạn nên chỉnh lại đấy.

Nếu bạn không hiểu định nghĩa “sạch và đơn giản” là gì thì có nghĩa bạn cần thời gian xả stress rồi đấy. Hãy giữ mọi thứ thật đơn giản, Keep It Simple Stupid!

Tổng kết đại ý

Đừng làm biểu đồ của bạn trông “bầy hầy” vì quá nhiều đường hỗ trợ, kháng cự - như vậy chỉ làm cho việc diễn giải các biểu đồ trở nên khó khăn hơn cho bản thân bạn. Nếu bạn chỉ được phép đặt một đường ngang lên biểu đồ, bạn sẽ đặt nó ở đâu? Giữ nguyên tắc đơn giản và cố đừng làm rối tung biểu đồ.

Like, comment của bạn là lời động viên cho tôi viết tiếp những bài mới. Mến lắm :D

>> Bạn vẽ Đường xu hướng đã đúng hay chưa?

Nguồn theforexguy.com

Đính kèm

151.9 KB · Xem: 6

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên