Khi nào thì OK để giao dịch ngược xu hướng đây anh em Forex trader?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Như cả đã biết đấy, có một số ngày mà hầu hết các cặp tiền chỉ đi theo một hướng cụ thể và việc bạn đi ngược đám đông sẽ chẳng có ý nghĩa gì cả. Tuy nhiên, nếu bạn là một fan hâm mộ của việc bắt đỉnh, đáy và nếu bạn nghĩ những xu hướng mạnh mẽ đó đã dần kiệt sức thì bạn không nên sợ cách tiếp cận trái ngược với các giao dịch Forex của mình.

Mình rất hiểu và thông cảm rằng, khi tất cả các biểu đồ cùng chỉ theo một hướng duy nhất và tâm lý thị trường hiện tại được hỗ trợ bởi các tin tức thì rất nhiều trader khá ngần ngại với việc chống lại đám đông. Nhưng như Warren Buffett - bậc thầy đầu tư nổi tiếng đã từng nói: "Chúng ta nên sợ hãi khi người khác tham lam và tham lam khi người khác sợ hãi."

Bạn thấy đấy, chỉ vì phần lớn các trader ngoài kia có một thiên hướng giao dịch nhất định không nhất thiết có nghĩa là họ đúng. Đó là lý do tại sao việc đi theo đám đông một cách mù quáng lại có thể dẫn đến tâm lý bầy đàn - một trong những sai lầm phổ biến mà trader hay mắc phải.

Khi-nao-thi-OK-de-giao-dich-nguoc-xu-huong-day-anh-em-Forex-trader-TraderViet1.jpg

Hãy thử hỏi bất cứ ai từng thử giao dịch ngược đám đông thành công và họ sẽ nói cho bạn nghe cảm giác đáng sợ đến nhường nào khi thấy phân tích của mình chẳng giống ai cả. Nhưng đôi khi, việc trở thành một người "kỳ quặc" đi ngược với số đông lại rất xứng đáng!

Giao dịch trái ngược là một chiến lược Forex ủng hộ việc đi ngược lại với xu hướng thị trường hiện tại với dự đoán về sự thay đổi trong tâm lý thị trường. Nó liên quan đến việc đặt lệnh mua khi tiền tệ yếu đi và đặt lệnh bán khi tiền tệ mạnh lên.

Khi-nao-thi-OK-de-giao-dich-nguoc-xu-huong-day-anh-em-Forex-trader-TraderViet2.jpg

Các trader giao dịch ngược xu hướng luôn cố gắng tận dụng những khoảnh khắc thị trường bị cuốn theo những đà giá mạnh.

Khi tất cả mọi người đã sẵn sàng và sẵn lòng đẩy giá lên cao hơn, đôi khi nó có thể dẫn đến tình trạng tài sản bị định giá quá cao. Tương tự như vậy, khi tất cả mọi người đều cực kỳ muốn bán một tài sản, thì bạn sẽ có cơ hội mua nó với giá hời.

Một trong những lợi ích của việc giao dịch trái ngược là nó cho phép bạn có được giá tốt và nắm bắt được cú đảo chiều ngay khi chúng bắt đầu. Do đó, điều này thường mang lại cho bạn một tỷ lệ R:R rất hấp dẫn cũng như rất nhiều cơ hội hốt bạc hơn!

Tuy nhiên, giao dịch ngược xu hướng không phải lúc nào cũng có lợi cho trader. Các bạn biết đó, "xu hướng là người bạn của trader", nhưng nó cũng có thể là "kẻ thù của trader" nếu bạn đấu lại chúng.

Khi-nao-thi-OK-de-giao-dich-nguoc-xu-huong-day-anh-em-Forex-trader-TraderViet3.png

Khi một xu hướng đặc biệt mạnh mẽ, nó có thể phá vỡ các điểm đảo chiều tiềm năng và cuốn trôi những ai đi ngược dòng chảy. Và mình không hề khuyên các bạn nên "khác người" vào những lúc như vậy... Điều mình nói chỉ đơn giản là sau khi tiến hành phân tích kỹ thuậtphân tích cơ bản của chính mình xong, nếu các bạn có đủ lý do để tin rằng thị trường sắp quay đầu, thì các bạn đừng e ngại phải chống lại số đông và mở một vị thế đối lập nhé!

Hãy nhớ rằng, không phải lúc nào bạn cũng đi theo dòng chảy được; có rất nhiều cơ hội giao dịch sinh lời phát sinh từ việc đi ngược với đám đông đó! Nhưng xin đừng quên rằng, mặc dù giao dịch trái ngược có thể mang lại nhiều lợi ích thật đấy, nhưng không phải là nó không có nguy hiểm đâu nha... Cân nhắc thật kỹ trước khi đưa ra bất kỳ quyết định nào nhé anh em!

Nguồn: babypips

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Em quan tâm đến chiến thuật đánh ngược xu hướng, có cao nhân nào cho em vài lời khuyên hay cho em vài chiến thuật với.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 989 Xem / 64 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,971 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên