Khoe report giao dịch trên facebook - Coi chừng chết có ngày

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Việc khoe report giao dịch forex, BO hay gì đó trên facebook là điều chả có gì mới ở Việt Nam mình cả (tôi không kết nối facebook với các bạn tây nên không biết các bạn có hay đưa report lên như anh em Trader Việt nhà mình không). Đưa report lên đôi khi do phấn khích sau 1 lệnh ăn, sau 1 tháng profit hoặc đơn giản do anh em tự hào với công việc mình đang làm. Bên cạnh đó, có anh em đưa lên nhằm mục đích khác như lùa gà mở lớp dạy học, bán tín hiệu giao dịch, mở quỹ chui, dịch vụ robot, ủy thác... các loại. Nhìn chung, ai cũng lý do chính là "tốt khoe xấu che" để cho vui hoặc có ý đồ.

Hôm nay, chúng ta bàn thử xem việc đưa report lên facebook thì nguy hiểm kiểu gì

Trước đây, TraderViet đã có đăng bài về 1 anh chàng bị bắt cóc vì viết lập trình giao dịch robot tự động (tức là mấy con ea). Anh này bị 1 nhóm đến nhà đánh, trói lại và vứt vào trong xe chở đi. May hồn gặp trạm cảnh sát giao thông nên thoát (Bài Đã từng có Forex Trader bị bắt cóc. Bài học rút ra cho anh em hay đưa report lên facebook)

Tuần rồi, anh em Việt Nam chúng ta lại bàn về một vấn đề nữa, đó là việc Forex Trader nhớ cẩn thận Quy định chống rửa tiền của Việt Nam. Rồi sau đó, một bạn Trader Việt Nam rút tiền giao dịch qua ngân hàng đã được C50 Bộ Công An mời lên làm việc đã chia sẻ lại câu chuyện của mình, nhằm khẳng định rằng nếu nạp rút thường xuyên qua ngân hàng thì C50 Bộ Công An sẽ đưa vào tầm ngắm để điều tra rửa tiền nhé. Các bình luận trong bài đó cho thấy số tiền khoảng 300 - 500tr sẽ được báo về C50.

Đến hôm qua, chúng ta có thêm tin về Một Coin Trader Việt Nam bị cơ quan thuế đòi truy thu 2.6 tỷ VND tiền thuế mặc dù không phạm pháp. Tóm tắt bài là bạn giao dịch MMO và mặc dù cơ quan an ninh xác định không phạm luật nhưng cơ quan thuế vẫn đòi đóng thuế bổ sung 2.6 tỷ VND. May sao sau đó tòa xử trắng án, không thì khóc tiếng miên luôn.

Chốt lại, những rủi ro, nguy cơ của việc đăng report lên facebook là hoàn toàn rõ ràng. Có thể thấy vài điều như
  1. Đăng report lên facebook dễ dẫn đến những điều đáng tiếc như bị bắt cóc (VN từng có vụ bắt cóc chủ sàn rồi nhé, để rảnh tôi tìm lại bài báo và kể cho anh em) hoặc bị bọn xấu đến mượn tiền này nọ.
  2. Đăng report lên facebook sẽ thu hút sự chú ý của cơ quan an ninh, đưa anh em vào sổ bìa đen là có giao dịch forex. Forex ở nước ta nằm trong vùng xám nên khá phức tạp. Biết đâu 1 đối thủ cạnh tranh hay ai đó xấu chơi báo cho bên công an thì anh em sẽ được quan tâm hơn, đến lúc có chuyện sẽ được moi ra, được ưu tiên đóng thuế hoặc gì đó
Tôi thì chả bao giờ khoe mấy cái report cả (vì toàn đồ cháy và đồ demo) vì một số lý do trên.

Còn mấy bác làm ăn bằng forex như dạy học, mở quỹ, ủy thác, bán robot ... thì cứ việc khoe tiếp đi thôi, vì không khoe lấy đâu có học viên vào.

Anh em nghĩ sao về vụ khoe report này? Khoe tiếp không?

>> 5 tỷ phú gốc Việt khiến phố Wall phải kiêng dè là ai?

>> Anh em đang đứng vị trí nào trong danh sách giàu có của thế giới hiện nay?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Đọc bài này em lại nhớ đến câu: "Hồi năm 97-98 tao ngu lắm, nhưng chưa có facebook nên là tao ngu kín!" Thấy nó nhột nhột :D

Làm ăn lương thiện mà cứ phải trốn chui trốn nhủi như mấy thằng ăn cắp :eek:
Bó tay cái luật rừng :mad::mad::mad:
Giờ phải chơi chiêu "Hoàng thiện rúc bùn " lặn 1 mạch ko sủi tăm may ra mới sống sót được :D:D:D

Tùy theo nhu cầu thôi.Nếu bạn là một manager thì không thể nào chỉ trade trong im lặng.Muốn tránh trà công an thì dùng vi´ điện tử.

Do việc trade FX chưa có văn bản luật pháp nào cho phép hay cấm cản và đặc biệt là "ko đóng thuế" nên tốt nhất là ko có , ko biết, ko thuế, ko post =))

Khoe khoan là điều ko tốt, đặc biệt với trading thì là cho con ng ta thêm ảo tưởng vào bản thân, thời gian còn quý hơn vàng bạc, đừng nên đốt nó vào những thứ vô nghĩa thay vào đó dùng nó học hỏi trao dồi kiến thức, kỷ năng cho bản thân. Có câu này mình luôn tâm đắc " Đáng ra những năm tháng ta nên cố gắng học tập, làm việc, trao dồi kiến thức thì ta lại nói và nghĩ quá nhìu nhưng lại làm quá ít, vậy chúng ta có tuổi thanh xuân để làm gì"

cá nhân mình thì ko để ý đến vấn đề post fb này , mà đơn giản ông nào muốn lùa gà thì post fb kiếm cơm thôi. chứ thằng nào nó ăn ngon ai nó post làm gì .

Kk cái tên duong huy này chắc chan tk khung vì 10 lần Pt chuẩn 8 . bắt cóc hắn đi ae

cá nhân mình thì ko để ý đến vấn đề post fb này , mà đơn giản ông nào muốn lùa gà thì post fb kiếm cơm thôi. chứ thằng nào nó ăn ngon ai nó post làm gì .
Vậy tại sao có những trader giỏi vẫn bán tín hiệu trên copy trade.có thể họ vẫn muốn thu nhập thêm hay chia sẻ hoặc thể hiện bản thân với xã hội...vv...mà lý do dó chả có gì sai nếu như họ làm tốt nên tôi nghĩ ý kiến của bạn vẫn mang tính cá nhân.
Nếu một nghề mà chỉ thu lu trong phòng,không giao lưu,k quan hệ...đúng là 1 nghề nhàm chán

EM thì theo lời khuyên các bác làm nhật ký online, đã thử post lên FB nhưng thấy không tiện, cái nhật ký để mình xem lại thôi, fb công khai quá, lại dễ hiểu lầm mình khoe khoang.
Trước mắt post lên TraderViet, còn được các bác cùng nghề cho ý kiến nữa, sướng ;)

Vậy tại sao có những trader giỏi vẫn bán tín hiệu trên copy trade.có thể họ vẫn muốn thu nhập thêm hay chia sẻ hoặc thể hiện bản thân với xã hội...vv...mà lý do dó chả có gì sai nếu như họ làm tốt nên tôi nghĩ ý kiến của bạn vẫn mang tính cá nhân.
Nếu một nghề mà chỉ thu lu trong phòng,không giao lưu,k quan hệ...đúng là 1 nghề nhàm chán
bạn có nhìn thấy chữ đầu tiên mình viết là gì ko

Một cái report tốt chứng minh được gì ngoài việc thể hiện? Nếu các bác trade tốt thì cứ up chart lên cho anh em cùng xem, có lòng thì up thêm lời giải thích cho bà con cùng mổ xẻ phân tích. Mình là mình cạch các thể loại up report xanh lè trên facebook, up như thế thì chẳng có lợi gì cho người xem đâu các bác ạ, chỉ kích động lòng tham của người ta thôi. Vài lời nói thẳng.

Tôi thì để ý mấy lần đánh thắng lớn (FX và Stock) khoe cho nhóm bạn bè thân và gia đình thì y như rằng thời gian sau đó thua lỗ lớn. Tôi nghĩ theo logic khi ta khoe khoang là ta đang tự mãn, mà điều đó là tối kỵ cho trading, một công việc đòi hỏi lúc nào cũng nên cảnh giác dù là bạn giỏi đến cỡ nào. Tóm lại trader là kẻ cô độc, thua thì cắn răng, thắng thì hoan hỉ một mình.

Một cái report tốt chứng minh được gì ngoài việc thể hiện? Nếu các bác trade tốt thì cứ up chart lên cho anh em cùng xem, có lòng thì up thêm lời giải thích cho bà con cùng mổ xẻ phân tích. Mình là mình cạch các thể loại up report xanh lè trên facebook, up như thế thì chẳng có lợi gì cho người xem đâu các bác ạ, chỉ kích động lòng tham của người ta thôi. Vài lời nói thẳng.
Chuẩn ko chỉnh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên