Không thể kiểm soát tâm lý trading? Hãy dùng ngay quyển nhật ký này

Thống

Active Member
1,920
8,374
Chúng ta đã biết đến tính hữu ích của Nhật ký trading - người bạn đồng hành của trader. Chức năng chính của nhật ký trading là ghi lại chi tiết các trade đã thực hiện, bên cạnh các yếu tố phụ như: ý tưởng trading, những sai lầm, và cả cảm xúc.

Riêng về yếu tố tâm lý - cảm xúc trong nhật ký trading, tui nghĩ nó sẽ không được thể hiện đầy đủ. Vậy nên chúng ta sẽ có một quyển nhật ký khác, được gọi là Nhật ký tâm lý trading.

Không thể kiểm soát tâm lý trading Hãy dùng ngay quyển nhật ký này.jpg

Đã bao lần bạn đóng một trade chỉ bởi vì giá di chuyển ngược dự đoán của bạn vài pips, để rồi thẫn thờ nhìn nó nhảy vèo cắn ngay TP sau pha đóng lệnh vớ vẩn đó. Chắc hẳn bạn rất cay cú và bực dọc. Trường hợp này, nếu không kiểm soát cảm xúc và thiếu kỷ luật, bạn sẽ dễ dàng trade trả thù - thể loại trade đốt cháy tài khoản nhanh nhất.

Đó là lý do vì sao bạn cần có một nhật ký tâm lý. Nhật ký này sẽ đánh giá toàn bộ quá trình thăng trầm cảm xúc (và cả nhịp tim :D ) để bạn có thể quan sát diễn biến tâm lý bản thân.

Sau đây là vài điều bạn có thể viết vào nhật ký tâm lý:

Tình hình thị trường

Yếu tố này đúng là không liên quan đến tâm lý, nhưng nó sẽ là nền tảng để bạn so sánh cảm xúc khi gặp phải các điều kiện thị trường khác nhau. Thị trường đang sideway hay gặp xu hướng? Tin tức đang tác động đến thị trường ra sao? Biến động hiện tại có rủi ro lớn không? Tình hình thị trường là yếu tố quan trọng đầu tiên cần có trong nhật ký.

Bạn cảm thấy thế nào?

Sau khi xác định điều kiện thị trường, điều cần làm tiếp theo là ghi lại cảm nhận của bạn.
  • Thị trường sideway khiến bạn nhàm chán?
  • Cặp GU leo trend nhanh quá khiến bạn thở không kịp?
  • Tin tức này khiến bạn bực dọc vì đi ngược kỳ vọng?
Hãy ghi lại cảm nhận thật chi tiết và sinh động.

Ghi chú các kết quả

Cảm xúc dẫn dắt bạn đến với kết quả (hoặc hậu quả). Sau khi viết những cảm nhận ở trên, hãy ghi chú kết quả có được từ những cảm xúc đó. Bạn đóng lệnh quá sớm vì mất kiên nhẫn? Bạn đã trade trả thù sau khi cơn giận? Bạn dời SL ra xa bởi niềm hi vọng giá sẽ quay đầu? Ghi tất tần tật kết quả có được vào nhật ký.

Với 3 bước đơn giản trên, bạn đã "quay phim" lại toàn bộ hành trình cảm xúc của mình. Tui tin rằng một ngày nào đó, bạn sẽ vô cùng ngạc nhiên khi đọc lại chúng. Bạn sẽ ồ lên rằng: Trời ơi, sao mình "nông nổi" vậy?

Happy Trading

Tham khảo: Babypips
Xem thêm:

>> Đừng để 3 hiểu lầm trading này lừa gạt bạn

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn bác, em chỉ mới có mục 3 trong nhật ký, phải thêm 2 mục đầu nữa vậy :D

Đang theo trade 3 cặp chắc phải sắm 3 quyển sổ thôi. dùng 1 quyển ghi thấy rối quá.hi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,504 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 103 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 419 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,105 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 118 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 172 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên