Kiểm soát cảm xúc trong Trading – Bạn làm điều đó như thế nào?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
“Không tin được, mình lại làm điều đó một lần nữa!”

Nếu bạn đã là một Trader thì hẳn là bạn đã từng thốt lên câu này, hoặc chí ít là nó xảy ra trong tâm trí bạn. Thường thì đó là một cảm giác hối tiếc cao độ khi mà anh em vướng phải một bad trade mà anh em đã từng thề thốt sẽ không mắc phải nữa. Nhưng nghề Trading là như thế, không thể một sớm một chiều mà có thể kiểm soát những điều mình làm liên quan đến Trading. Nó đòi hỏi thời gian, sự trải nghiệm, và nếu bạn có đủ sự kiên trì, một ngày nào đó anh em có thể vào lệnh với một cảm giác bình thản, và có lẽ thời điểm này là lúc anh em tìm thấy cái gọi là “chén thánh” trong Trading chứ không phải một hệ thống giao dịch hay indicator huyền bí nào đó.

Nói về tâm lý-cảm xúc giao dịch thì nhiều lắm. Hôm nay mình xin nói với anh em một vài vấn đề về kiểm soát cảm xúc giao dịch mà mình thấy cần thiết.

Cảm xúc giao dịch – Làm thế nào để kiểm soát?

Thứ nhất, những cơ hội bị bỏ lỡ

Việc đầu tiên bạn nên làm đó là loại bỏ cảm giác sợ mất đi cơ hội nếu không vào lệnh nào đó. Hãy nhớ rằng bạn có bao nhiêu cặp tiền, bao nhiêu khung thời gian, mà thị trường thì chạy 5/7 – 24/24 cho nên bạn không hề thiếu cơ hội, đừng sợ mất nó. Thứ bạn quan tâm nên là việc tài khoản của bạn sẽ ra sao nếu bạn sợ mất cơ hội, nới lỏng điều kiện vào lệnh và có một bad trade.

kiem-soat-cam-xuc-trong-trading-ban-lam-dieu-do-nhu-the-nao-traderviet1.png

Hình minh họa

Thứ hai, win trade và những hệ lụy

Cảm giác win một trade là rất tuyệt vời, nhưng bạn nên từ bỏ cảm giác đó. Tại sao? Vì nó như một loại thuốc giúp bạn hưng phấn rồi thúc giục bạn tiếp tục đi tìm cảm giác ấy một lần nữa, rồi một lần nữa mà xem nhẹ các rủi ro mà tài khoản của bạn có nguy cơ gặp phải. Tệ hơn nữa, nếu bạn thua tâm lý trả thù thị trường sẽ xuất hiện, và khi ấy mọi chuyện có vẻ đã được định đoạt. Hãy luyện tập cho mình một cái nhìn toàn cảnh, cột mốc của bạn là ở đâu và bạn đang ở điểm nào trong những cột mốc đó, khi ấy, sự thắng thua của từng lệnh sẽ ít có tác động đến bạn, những quyết định sai lầm sẽ được hạn chế.

kiem-soat-cam-xuc-trong-trading-ban-lam-dieu-do-nhu-the-nao-traderviet2.png

Hình minh họa

Thứ ba, những suy nghĩ độc đoán

Nếu đã trading nhiều, hẳn bạn đã có những chuỗi thắng liên tục rồi sau đó bạn vào lệnh khi mà chẳng có một tín hiệu rõ ràng. Hoặc là bạn có những lệnh thua liên tiếp mặc dù tất cả những tín hiệu cần thiết đều đã vào quỹ đạo, rồi sau đó bạn trở nên “nhát tay” không dám vào lệnh ngay cả với những signal tốt nhất. Đây chỉ là một cuộc chơi của xác xuất, hãy nhớ điều đó để bạn có thể bình tâm trước những lệnh thắng thua dù là đứt quãng hay liên tiếp.

kiem-soat-cam-xuc-trong-trading-ban-lam-dieu-do-nhu-the-nao-traderviet3.png

Hình minh họa

Trên đây là những quan điểm mình thấy quan trọng cần chia sẻ. Anh em có ý kiến hay đóng góp gì hãy cùng comment nhé!

Happy trading!

Xem thêm:

>> 4 Cạm bẫy tâm lý Trading chết người có thể thổi bay tài khoản của bạn

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên