Kiểm soát tần suất vào lệnh - Yếu tố tạo ra các lệnh thắng chất lượng

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Kiểm soát tần suất vào lệnh là yếu tố quan trọng ít trader để ý tới, nhưng anh em biết không, nó chính là thứ quyết định anh em có các lệnh thắng chất lượng hay không. Kiểm soát tần suất vào lệnh sẽ quyết định mức độ lời lỗ của anh em, thậm chí còn quan trọng hơn cả phương pháp hay hệ thống.

Bài này bàn về 1 khía cạnh ít người quan tâm trong trading - kiểm soát tần suất vào lệnh, và cách có được những lệnh thắng chất lượng. Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

Kiểm soát tần suất vào lệnh - Tại sao quan trọng?

Anh em chắc đã nghe qua quy tắc 2% của giới giang hồ - không được rủi ro quá 2% vốn trên mỗi giao dịch. Đó là quản lý vốn cơ bản.

Nhưng nếu vẫn giới hạn 2% vốn mà tha hồ vào lệnh như "nã đại liên" thì sao? 100 lệnh 1 ngày? Hoặc vào lệnh bất kỳ lúc nào thấy muốn? Hoặc chán thì đặt lệnh?

Khi đó thua lỗ vẫn sẽ vượt quá kiểm soát như thường, mặc dù có "quản lý vốn" bằng quy tắc 2%. Đó là lý do cần phải kiểm soát yếu tố "tần suất vào lệnh" nữa.

Đôi khi anh em gặp chuỗi lệnh thắng, anh em có muốn vào tiếp nhiều lệnh nữa không? Đương nhiên là có, lúc đó đang như phê thuốc vậy, đang thắng mà sao dừng lại được. Cuối cùng, anh em rất dễ vào các lệnh không đáp ứng các tiêu chuẩn của hệ thống giao dịch, phá vỡ kỷ luật hay vào lệnh tuỳ hứng. Đang hứng thắng nên rất muốn vào tiếp.

Khi đó các lệnh thắng chất lượng sẽ giảm đi, vì yếu tố chủ quan, "tuỳ hứng" của anh em trong các trade đó đang chiếm rất nhiều.

Như vậy tất cả các điều trên có thể tránh được bằng cách Kiểm soát tần suất vào lệnh, tức số lần vào lệnh và thời gian được phép vào lệnh.

Kiểm soát tần suất vào lệnh - Dành đúng 1 khoảng thời gian trong ngày để trade

Đây là cách hữu hiệu nhất và có thể áp dụng với tất cả trader. Dành đúng 1 khoảng thời gian trong ngày cho trading, bao nhiêu cũng được tuỳ phương pháp của anh em, nhưng một khi hết thời gian thì không được phép nhìn biểu đồ hay vào lệnh nữa, bất kể có chuyện gì xảy ra.

Áp dụng mỗi ngày trong 1 năm, và anh em sẽ thấy bảng lệnh của mình cực kỳ đẹp.

Vậy xác định thời gian đó bằng cách nào? Dựa theo các yếu tố sau (lấy mình làm ví dụ)
  • Tính cách, công việc: anh em sẵn lòng dành ra bao nhiêu thời gian trong ngày để trade? Anh em có bận nhiều việc không? Với mình, công việc viết bài, làm video và quản lý kênh Youtube đã chiếm gần hết 8 tiếng, nên mình chỉ dành 20 PHÚT để trade mỗi ngày, cả phân tích thị trường và đặt lệnh. Như vậy khung thời gian hợp lý duy nhất là D1, với khoảng 20 cặp tiền.

• Phương pháp giao dịch: mình chọn Price Action để phân tích, áp dụng tốt nhất trên D1 (loại bỏ hành động giá nhiễu), như vậy có thể chọn sáng sớm khi cây nến hôm qua đã đóng cửa để phân tích;
  • Có giới hạn số lệnh lỗ trong tháng không? Với mình thì không, vì 1 tháng mình có không quá nhiều tín hiệu, nên cứ có tín hiệu là mình vào hết.
Trên đây là cách Kiểm soát tần suất vào lệnh để có các lệnh thắng chất lượng hơn, Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

Nguồn forex crunch

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
2% vốn ở đây có phải mình tính từ điểm đặt lệnh tới SL ra bao nhiêu pips. Rồi từ đó tính ra số lot phù hợp với số vốn đúng không.
Như vậy cốt lỏi là tính ra số lots phù hợp, chứ ko phải là ăn đc bao nhiêu pips đúng ko bác.

cách Nhật Hoài nói thì k có gì sai cả chỉ có cái quan trọng ít quan trọng nhiều thui. cái này quan trọng nhiều nè.daily còn đỡ nhìn 1 2 lần trên ngày. chứ trade h1 thì sao @Nhật Hoài . chắc tắt hết thiết bị đi kiếm gì làm để 1 khoảng thời gian nhất định check lại bạn nhỉ. bạn có lời khuyên giúp mình k. mình chưa sửa dc tật vào nhiều lệnh k chất lượng

Có bác nào biết chơi poker ko, cách đánh forex giống như chơi poker, mỗi người đều có ngưỡng bài tuỳ vào vốn, vốn càng lớn ngưỡng chọn bài càng nhiều tương đương có nhiều chiến thuật

2% vốn ở đây có phải mình tính từ điểm đặt lệnh tới SL ra bao nhiêu pips. Rồi từ đó tính ra số lot phù hợp với số vốn đúng không.
Như vậy cốt lỏi là tính ra số lots phù hợp, chứ ko phải là ăn đc bao nhiêu pips đúng ko bác.
Đánh lot cao, đặt sl ngắn đánh mệt tim lắm bác, vô lệnh là bắt đầu khấn, từ ngày đặt sl dài ra, đánh chọn lọc hơn, em thấy cuộc đời tươi vui hơn hẳn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 486 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 589 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,751 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên