Kiếm tiền trên mạng có khiến bạn trầm cảm?

Lưu Quốc Việt

Active Member
98
231
Tiếp tục loạt bài nói về kiếm tiền trên mạng, hôm nay mình sẽ nói về một “di chứng” mà nó có thể gây ra đối với một vài người. Mọi thứ trên đời khi sinh ra đều không hề tốt hay xấu. Chính cách chúng ra suy nghĩ về chúng, sử dụng chúng sẽ quyết định nó là tốt hay xấu. Ví dụ, morphin là một chất gây nghiện hay thuốc phiện nhưng nó lại được dùng trong y học như một chất giảm đau. Kiếm tiền trên mạng cũng vậy, cách bạn suy nghĩ về nó, tiếp cận với nó cũng sẽ khiến cho bạn nhận được những kết quả khác nhau về nó. Hôm nay, mình chỉ phân tích nguyên nhân kiếm tiền trên mạng tại nhà có thể khiến một người trở nên trầm cảm. Mình có thể nghĩ ra 3 lý do.

Kiếm tiền trên mạng có quá nhiều lĩnh vực để bạn lựa chọn

Trong bài trước, mình đã giới thiệu cho bạn về khoảng 7 hay 8 cách (mình cũng không nhớ rõ) để kiếm tiền trên mạng. Tuy nhiên, những cách trên cũng chỉ là bề nổi của tảng băng. Còn vô vàn những cách kiếm tiền trên mạng khác mà mình chưa liệt kê hết như đào Bitcoin, Onecoin, dạy học qua mạng (đăng khóa học do mình dạy lên Unica chẳng hạn), bán hàng qua Facebook, kiếm tiền nhờ lượt xem trên youtube, dịch bài online, viết bài online cho 1 trang web hay thậm chí là chấm bài anh văn thông qua internet. Với một vô vàn lựa chọn như thế thì dân “am ma tơ” sẽ bị sốc tinh thần khi phải nghĩ đến việc lựa chọn cách để làm giàu. Mong muốn kiếm tiền qua mạng và lựa chọn cách kiếm tiền qua mạng kết hợp lại với nhau sẽ tạo nên một hỗn hợp suy nghĩ khiến cho bạn “am ma tơ” này không thể để tâm trí tới một điều gì khác cả. Suy nghĩ này sẽ ám họ đến 1 lúc họ ngã quỵ về tinh thần.

Kiếm tiền qua mạng không hề dễ

Hiện nay, mọi người đang đua nhau kiếm tiền qua mạng vì nó linh hoạt về thời gian và địa điểm là việc. Tuy nhiên, đấy là hai lý do duy nhất khiến kiếm tiền qua mạng hấp dẫn. Ngay bây giờ, bạn hãy quên đi cụm từ “kiếm tiền qua mạng, việc nhẹ lương cao” hay “kiếm tiền qua mạng: lương hấp dẫn, việc nhẹ nhàng, thời gian linh hoạt” đi vì có thể đây là 1 thủ đoạn lừa đảo hoặc là cách để chiêu dụ người mới vào trang web để kiếm hoa hồng của thành viên trang web này. Các bạn hãy ghi nhớ rằng không có thứ gì trên đời này mà vừa ngon, vừa bổ, vừa rẻ cả. Ba cụm từ này không bao giờ đi chung với nhau. Kiếm tiền trên mạng cũng vậy. Nếu bạn không bỏ ra mồ hôi, công sức, nước mắt và thậm chí là cả máu của mình để tìm hiểu, thất bại và rút kinh nghiệm thì không bao giờ bạn nhận được số tiền bạn mong muốn.

Hãy xét đến hình thức kiếm tiền trên mạng dễ nhất là Pay Per Click Advertising. Ở hình thức này, bạn chỉ phải ngồi trước màn hình vi tính và bấm vào quảng cáo trên trang web. Đúng vậy, chỉ cần ngồi và bấm chuột. Tuy nhiên, giá mà bạn được trả cho mỗi lần bấm là chỉ 0.0001 đến 0.01 đô la. Một con số quá nhỏ ngay cả với người Việt chúng ta. Ngoài ra, cũng có hình thức kiếm tiền qua mạng mà chúng ta không phải làm bất cứ việc gì như HYIP, Đây là hình thức đầu từ mà chúng ta có thể nhận được lãi suất lên đến 1%/ ngày. Tuy nhiên, bạn thử nghĩ xem đến nỗi ngân hàng còn không thể trả bạn mức lãi suất lớn như vậy thì làm sao một trang web nào đó có thể chứ. Vì thế hãy cân nhắc thật kĩ trước khi bước vào lĩnh vực này.

Vậy những thứ mình viết về kiếm tiền qua mạng trên có gì liên quan tới trầm cảm. Ồ, rất nhiều là đằng khác. Bạn thử tưởng tượng 1 công việc bạn bỏ công sức rất nhiều để thực hiện mà không nhận lại được gì xem. Bạn cảm thấy thế nào? Mình chắc là cảm giác chán nản, buồn rầu sẽ đến với bạn. Một vài người thậm chí còn không dám quay lại làm công việc đó nữa. Nếu tệ hơn nữa thì các bạn đó sẽ trách bản thân sao làm việc gì cũng thất bại và sẽ bị ám ảnh bởi suy nghĩ đó. Điều này sẽ khiến bạn ấy mất tự tin trong cuộc sống và sợ gặp mặt mọi người. Dần dần, bạn ấy ẽ trở nên trầm cảm.

Kiếm tiền trên mạng giống như thuốc phiện.

Khi đọc tiêu đề thì bạn thấy hơi khó hiểu phải không. Kiếm tiền trên mạng sao lại giống thuốc phiện và nó có liên quan gì đến trầm cảm. Có đấy bạn ạ. Rất nhiều là đằng khác. Vì sao kiếm tiền trên mạng lại giống thuốc hiện ư? Câu trả lời rất đơn giản. Đó là vì khi bạn đã kiếm được tiền nhờ vào công việc này rồi thì bạn sẽ bị cuốn vào vòng xoáy kiếm tiền. Bạn sẽ luôn tìm cách để có thể làm tăng thu nhập của mình lên. Bạn sẵn sàng bỏ hết tất cả từ gia đình, bạn bè đến các mối quan hệ xã hội chỉ để ngồi trước màn hình vi tính và kiếm tiền trên mạng. Nói chung bạn đang “phê” trong cơn kiếm tiền trên mạng như đang phê thuốc và sau mỗi lần như vậy bạn lại càng muốn tăng cấp độ cho đến khi con vi rút trầm cảm chiếm lấy cơ thể bạn. Tất cả các mối quan hệ bạn đã, đang và sẽ có sẽ rời xa bạn và một điều đáng lo ngại nữa là tương lai của bạn có thể cũng vì thế mà trở nên mù mờ hơn bao giờ hết.

Mình xin chia sẻ một confession mình may mắn đọc được trên một trang facebook nào đó. Nếu mình nhớ không sai thì bạn này hiện đang là sinh viên. Bạn này bước vào ngưỡng cửa đại học với niềm hăm hở làm thêm để kiếm tiền phụ cha mẹ. Tuy nhiên, bạn lại có quan điểm rằng đi làm thêm phải làm bằng cái đầu chứ không được làm công việc chân tay nặng nhọc và nhất quyết không được để ai sai bảo. Vì thế, bạn cũng tìm hiểu về vài công việc “phờ ri lăn” và quyết định học code và thiết kế trang web cho 1 cửa hàng bán bóng đèn. Bạn nhận được chỉ 450 ngàn nhưng đó lại là bệ phóng cho nhiều thành công của bạn sau này trong lĩnh vực kiếm tiền trên mạng.

Sau đó bạn lại được gia nhập vào 1 nhóm chuyên rửa tiền bẩn. Từ đó, thu nhập của bạn ý tăng lên đáng kể. Đang còn là sinh viên mà bạn đã có thể mua xe tay ga, laptop,.. Một ngày bạn dành 12 tiếng trước màn hình vi tính chỉ để kiếm tiền qua mạng. Tuy nhiên, cùng lúc đó, bạn bắt đầu cảm thấy không muốn tiếp xúc với mọi người. Khi gặp người quen hay bạn thì bạn ấy chỉ chào xã giao hay thậm chí là lơ đi. Sau đó, bạn ấy chuyển sang HYIP vì tính chất nguy hiểm của công việc cũ. Tuy nhiên, sau một thời gian thì bạn ấy mất hết tiền. Sau sự việc đó thì bạn ấy gần như không còn gì cho bản thân cả. Người yêu thì đi theo người khác, bạn bè thì không còn ai chơi, tiền thì đã cạn và trường đại học sắp sửa đuổi bạn ý. Bạn ý muốn có người tâm sự nhưng lại ngại ra đường, sợ tiếp xúc. Mọi thứ xung quanh bạn ý giờ trở nên vô nghĩa. Các bạn thấy đấy, nếu quá ham muốn đồng tiền thì bạn phải đổi rất nhiều. Nhất là ở lĩnh vực kiếm tiền qua mạng

Kết luận

Kiếm tiền trên mạng không hề dễ. Tuy nhiên, với những bạn chăm chỉ tìm tòi và học hỏi thì nó sẽ là mỏ vàng vô giá. Những mỏ vàng này nếu muốn khai thác thì bạn phải đánh đổi rất nhiều từ tiền bạc, thời gian đến cả những mối quan hệ xung quanh mình. Vì thế, bạn hãy cân nhắc thật kĩ và kiếm tiền trên mạng thật đúng cách để có thể cân bằng cuộc sống của chính bản thân mình nhé.

Trên là quan điểm của mình về kiếm tiền trên mạng. Anh em thấy thế nào?
Comment để mình biết suy nghĩ của mọi người nhé!!!!

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
phải nói thật khi đã kiếm đc những đồng tiền đầu từ từ online hay nói chung là trên mạng bất kể hình thức nào thì nó rất tuyệt và gần như bị cuốn hút. nhiều khi chẳng cần quan tâm gì nữa nhìn thấy tiền 1 ngày nó lớn nên chỉ tập trung làm và làm . nhưng suy cho cùng thì cũng nên cân bằng mọi thứ các bác ạ.

phải nói thật khi đã kiếm đc những đồng tiền đầu từ từ online hay nói chung là trên mạng bất kể hình thức nào thì nó rất tuyệt và gần như bị cuốn hút. nhiều khi chẳng cần quan tâm gì nữa nhìn thấy tiền 1 ngày nó lớn nên chỉ tập trung làm và làm . nhưng suy cho cùng thì cũng nên cân bằng mọi thứ các bác ạ.
Anh kể em nghe chuyện của anh dc không?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 309 Xem / 30 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 416 Xem / 10 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 148 Xem / 1 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,384 Xem / 85 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên