Kiến thức cơ bản về chứng khoán phái sinh VN30 cho trader mới (Phần 2)

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Xin chào các bạn, hôm nay là ngày cuối tuần, tranh thủ thị trường chưa chạy, chúng ta chia sẻ với nhau một chút kiến thức cơ bản về chứng khoán phái sinh nước nhà cho anh em TraderViet dễ dàng tiếp cận.

The Blade nhận được rất nhiều lời đề nghị của anh em từ inbox cho đến nhắn tin và comment muốn có bài viết cơ bản để biết nên bắt đầu từ đâu, công cụ nào để phân tích và giao dịch, cũng như phân tích như thế nào.

Tôi đã viết một bài về cơ bản thị trường phái sinh ở đây:

>> Kiến thức cơ bản về chứng khoán phái sinh VN30 cho trader mới (Phần 1)

Hôm nay tôi sẽ tiếp tục viết phần 2, nếu còn thấy chưa đủ, có thể sẽ có phần 3 và phần 4 để cho anh em hiểu đúng và hiểu đủ về thị trường.

Nhưng trước mắt, để biết nên bắt đầu tư đâu và giao dịch chứng khoán phái sinh như thế nào, chúng ta cần phải biết những vấn đề sau đây:

1. Chứng khoán phái sinh là gì?

2. Một số thuật ngữ trong chứng khoán phái sinh

3. Tại sao nên giao dịch chứng khoán phái sinh - so sánh chứng khoán cơ sở và chứng khoán phái sinh.

4. Cần bao nhiều tiền để đầu tư?

5. Cách thức thanh toán

6. Các ngày giao dịch và ngày đáo hạn

7. Một số lưu ý khác.

Ở phần 1 thì tôi đã nói xong phần 1, 2 và 3. Anh em xem lại nhé. Bây giờ tôi đi tiếp các phần còn lại.

Trong quá trình đọc bài viết, nếu chưa rõ về phần nào hoặc cần tìm hiểu thêm vấn đề gì thì xin mời anh em comment bên dưới, tôi sẽ viết tiếp.

Bây giờ chúng ta sẽ đi tiếp các phần còn lại.

4. CẦN BAO NHIÊU TIỀN ĐỂ ĐẦU TƯ?

+ Trước hết là mở tài khoản ở đâu? Có rất nhiều công ty chứng khoán mà bạn có thể tìm đến và mở tài khoản chứng khoán. Nhưng hiện tại chỉ có 9 công ty cung cấp dịch vụ chứng khoán phái sinh:

KIS và VCBS đã cho phép giao dịch phái sinh rồi, tôi biết vì tôi đang giao dịch tại VCBS.
+ Sau đây là các bước mở tài khoản:

Bước 1: Đến trụ sở công ty chứng khoán (bạn có thể điền đơn online tại trang web nhưng cuối cùng cũng phải đến đó để ký giấy tờ).

Bước 2: Điền vào các hồ sơ mà nhân viên tại công ty đưa cho mình. Họ đưa gì thì nhận và ghi cái nấy, nhớ đọc kỹ phí, dịch vụ,...

Lưu ý: tài khoản chứng khoán cơ sở khác, tài khoản chứng khoán phái sinh khác. Các bạn cần phải nói cho em nhân viên rõ là tôi muốn giao dịch phái sinh.

Nhớ mang chứng minh nhân dân / căn cước công dân / hộ chiếu và số tài khoản ngân hàng nhé.

Bước 3: bạn sẽ nhận được số tài khoản, mật mã đăng nhập y như internet banking ngân hàng. Lúc này có hai công việc cần làm:

1. Nếu giao dịch trên web thì bạn truy cập vào trang web của công ty chứng khoán và đăng nhập vào theo chỉ dẫn của em nhân viên. Ví dụ web của công ty chứng khoán Vietcombank là vcbs.com.vn chẳng hạn.

2. Nếu giao dịch trên điện thoại thì tải app trên CH Play hoặc Appstore về và đăng nhập y chang như web.

+ Các bước để giao dịch chứng khoán phái sinh: thôi, lúc này anh em đã ngồi kế bên mấy em tư vấn rồi, hỏi các em ấy thích hơn, giải thích trực quan hơn và đỡ nhàm chán hơn đọc chữ ông The Blade viết.

+ Cần bao nhiêu tiền để đầu tư?

Vốn tối thiểu từ 16 - 23 triệu trong đó:

- 13 - 18 triệu là tiền ký quỹ đặt cọc để giao dịch 1 hợp đồng tương lai.

- 3 - 5 triệu là tiền thanh toán giao dịch hoặc bù lỗ (nếu lỗ). Nếu lỗ quá số tiền này anh em sẽ bị margin call, một là nộp thêm vào, hai là công ty tự động force sell (cắt lỗ). Cái này thì anh em quá rành rồi.

5. CÁC NGÀY GIAO DỊCH VÀ NGÀY ĐÁO HẠN HỢP ĐỒNG

Ngày giao dịch cuối cùng của hợp đồng tương lai là ngày đáo hạn được Ủy ban chứng khoán quy định vào ngày thứ 5 tuần thứ 3 hàng tháng.

Để biết cụ thể hợp đồng hiện tại đang giao dịch đáo hạn ngày nào, chúng ta có thể xem trên bảng điện. Ví dụ với bảng giá của Vndirect:

Ngày thanh toán cuối cùng là ngày thanh toán lãi / lỗ của hợp đồng được quy định vào ngày làm việc tiếp theo sau ngày giao dịch cuối cùng.

Ví dụ: nếu ngày giao dịch cuối cùng là ngày 20/09/2018 thì ngày thanh toán cuối cùng sẽ là ngày 21/09/2018.

6. VỀ CÁCH GIAO DỊCH

Cách đặt lệnh như thế nào thì mỗi công ty mỗi giao diện khác nhau, anh em nên hỏi mấy em tư vấn để dễ hiểu hơn nhé.

Tôi sẽ hướng dẫn anh em các công cụ để theo dõi và phân tích.

+ Công cụ bảng điện theo dõi giá hiện tại và dư mua / dư bán:

Bảng điện mà tôi hay dùng và cảm thấy dễ dùng nhất là của VNDirect (địa chỉ: https://trade-hn.vndirect.com.vn/chung-khoan/phai-sinh)

Ở đây chúng ta có 4 hợp đồng để giao dịch được ký hiệu bằng các mã dưới đây:

VN30F1809 là hợp đồng tương lai tháng hiện tại (1 tháng sau đáo hạn), hợp đồng này chúng ta đang giao dịch.

VN30F1809 là hợp đồng tương lai tháng kế tiếp (2 tháng sau đáo hạn, cụ thể là tháng 10).

VN30F1812 là hợp đồng tương lai quý hiện tại (3 tháng sau đáo hạn, cụ thể là tháng 12)

VN30F1903 là hợp đồng tương lai quý kế tiếp (6 tháng sau đáo hạn, cụ thể là tháng 3 năm sau)

+ Về đồ thị phân tích, nếu anh em thích xài miễn phí thì sử dụng web của MBS (http://banggia.mbs.com.vn/ptktps/index.html)

Chúng ta nên bật qua chart VN30F1M để xem diễn biến giá liên tục.

Trường hợp anh em thích tốn phí (vì quen sử dụng Metastock hoặc Amibroker) thì có nhiều dịch vụ cung cấp dữ liệu, theo tôi được biết thì sử dụng gói Datafeed của Vndirect là rẻ nhất. Còn không thì Fireant cũng tốt.

7. PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH - CHIẾN LƯỢC GIAO DỊCH

Anh em sử dụng phương pháp phân tích kỹ thuật mà anh em vẫn đang sử dụng để phân tích phái sinh.

Hàng ngày có thể vào tham gia nhận định cùng với tôi và các bác cao thủ. Tôi thường lên bài lúc 8h30 mỗi buổi sáng. Anh em có thể vào post bài nhận định của mình bên dưới và hỏi ý kiến mọi người.

Phương pháp tôi vẫn thường dùng là phân tích giá và volume.

Về phân tích sóng Elliott thì anh em theo dõi comment của bác @Vũ Thái Dương

Về giao dịch theo xu hướng thì anh em theo dõi comment của bác @Kicker

Về phân tích Ichimoku thì anh em theo dõi comment của bác @Cọp ăn chay

Về xem Dịch Lý thì anh em theo dõi bài của tôi và comment của bác @sanguyen1911

Hiện tại là có bấy nhiêu trường phái đó trong room chúng ta.

Tôi đã trình bày hết những gì cần thiết để một trader có thể bắt đầu giao dịch chứng khoán phái sinh VN30.

Anh em đã sẵn sàng giao dịch chưa? Nếu có hãy comment cho tôi biết ý kiến. Nếu chưa hãy thì cho tôi biết anh em còn thắc mắc điều gì nữa. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Kiến thức cơ bản về chứng khoán phái sinh VN30 cho trader mới (Phần 1)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
ah ma hình như web mbs khi online ko hỗ trợ miên phí thi phải pác a.e phải dùng amibroke sử dụng datapro tháng mất 150k

ah ma hình như web mbs khi online ko hỗ trợ miên phí thi phải pác a.e phải dùng amibroke sử dụng datapro tháng mất 150k

Tôi vẫn dùng MBS để phân tích cho các bác đấy chứ. Vẫn free mà, bác theo link bên trên đấy.

Mỗi tháng tốn 150k mà kiếm về 150k là ngon rồi bác.

Bác The Blade cho em hỏi, mở tk chứng khoán tại ngân hàng VCB đc không hay là phải tìm đến địa chỉ công ty TNHH VCBS để mở tk ạ:)

Bác The Blade cho em hỏi, mở tk chứng khoán tại ngân hàng VCB đc không hay là phải tìm đến địa chỉ công ty TNHH VCBS để mở tk ạ:)

Lên tận công ty chứng khoán luôn bác à, còn nếu bác ngại đi thì điền form online, sẽ có người gọi điện hướng dẫn bác làm thủ tục.

Chào bác The Blade .
Tiện bài học đây bác chia sẻ giúp mình cách chốt lời/ cắt lỗ trong ckps với ạ. Phần mua /bán thì đặt lệnh như có trên bảng điện rồi. Xong làm sao để cắt lỗ hay chốt lời cho hợp đồng vừa mua đó để tối ưu nhất. Cái này mình vẫn đang băn khoăn. Bác chia sẻ chi tiết giúp mình nhé.
Cảm ơn bác nhiều.
Chúc bác ngày mới vui.

Anh chia sẻ thêm cho em về cách giao dịch trong ngày đáo hạn có gì cần lưu ý so với những ngày bình thường khác không anh ? Em cảm ơn anh Blade nhiều.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên