Kinh Nghiệm Giao Dịch, Phương Pháp Giao Dịch Ngắn Hạn Và Dài Hạn.

Ngọc Hải DNH

Active Member
781
1,387
Lâu lắm rồi mới có tâm trạng viết bài..., và ví dụ trong bài chính là cái trade thực tiễn của chính bản thân tôi.

Bài viết này được chia sẻ từ chính những kinh nghiệm thực tiễn của bản thân admin trong quá trình phân tích và thực trade.

Nói không sai nhưng sự khác biệt giữa phân tích và vào lệnh đặt cược tiền của mình vào trong những phân tích của mình là một trong những việc làm cực khó. Khó bởi không phải do mình không tự tin hay không kiên nhẫn. Khó nằm ở chỗ chấp nhận được hướng đi của thị trường…

Nghĩa là sao? là khi một xu hướng dài được hình thành thì trong đầu của trader hiện ra được một viễn cảnh rất đẹp về hướng đi thẳng tắp của market, nhưng điều đó chỉ nằm trong giấc mơ thôi, bởi lẽ các sóng điều chỉnh ngắn hạn thường là những tín hiệu nhiễu và dễ gây phân tâm nhất. Có thể trong đời trader người ta sẽ nhận biết được chính xác thời điểm market đảo chiều thật sự, nhưng phần lớn các thời điểm xu hướng ngắn hạn thường làm cho suy nghĩ của bản thân trader bị giao động nhất.

Lấy một ví dụ ngay chính giao dịch vừa rồi với cặp AUDUSD.

Điều này mang lại một tâm lý hoàn toàn khác nếu bạn chỉ ngồi ngoài nhìn market chạy và bạn đang giữ lệnh thật sự. Sẽ có 2 luồng tư tưởng xuất hiện ở những thời điểm như vậy: 1) là lo sợ giá đảo chiều thực sự thì sẽ mất lời, mất đi số lời mà giao dịch mang lại suốt những ngày trước đó, 2) chấp nhận giữ lệnh và khả năng có thể sẽ mất hết số tiền lời đang kiếm được.

Như vậy trong khoảnh khắc đó với một trader đang cần tiền, đang mong muốn kiếm tiền một cách nhanh chóng thì chắc chắn sẽ không ngần ngại chốt lời ngay bảo toàn số lợi nhuận vừa có và thực sự nếu sau đó cắt lệnh xong giá đảo chiều giảm tiếp theo xu hướng thì lúc này lại nảy sinh tâm lý TIẾC. Đây chính là điểm yếu lớn nhất mà trader mắc phải, Sợ mất lời và Tiếc số lời. Khi rơi vào giai đoạn tiếc vì mình nhận định đúng mà lại chốt sớm thì lúc này sẽ có nhiều khả năng xảy ra, hoặc là sẽ cay cú vào tiếp hoặc là sẽ đứng ngoài, ngoài ra có nhưng anh còn buy ngược lại nữa.

Vì vậy cái yếu điểm lớn nhất khi giao dịch chính là tiền, bước chân vào market nếu muốn kiếm tiền nhanh và nhiều thì cầm chắc xác xuất thua rất nhiều tiền.

Với ví dụ trên, nếu như bạn xác định vào market và chấp nhận là ngay từ đầu mình đã lỗ rồi, khi vô lệnh nghĩa là hên xui rồi đấy thôi, vô lệnh sẽ phải có mức stop loss ban đầu, nếu may mắn giá đi đúng xu hướng phân tích thì sẽ dời stop loss đảm bảo an toàn vốn ok, nhưng nếu không may mắn thì mất đi số loss đã cài sẵn ban đầu rồi. Ấy nhưng chính vì giá nó đi đúng xu hướng cho nên mới tạo ra tâm lý sợ mất lời. Và cái sợ mất lời nó còn nguy hiểm hơn sợ lỗ nhiều lần. Bởi khi đã lỗ rồi thì tâm lý của bạn sẽ chả còn luyên tiếc vì nó đang âm cơ mà, khi lệnh đang âm thì chỉ mong nó dương lại, ấy nhưng khi dương lệnh thì lại nảy sinh ra cái lòng tham….

Thật sự trong suốt quá trình giao dịch tài chính mấy năm qua, cái khó nhất trong công việc trading không phải là phân tích mà chính là bản lĩnh chấp nhận lời lỗ một cách bình thường, loại bỏ được sự tiếc nuối và cay cú của bản thân mình.

Phần lớn các bài viết chia sẻ trên mạng về tâm lý trading cũng đều khuyên nên loại bỏ tâm lý đi, vào lệnh xong thì vứt đó… bla bla…

Ấy nhưng riêng với quan điểm của tôi tâm lý là điều không bao giờ loại bỏ được, chỉ có kiềm chế nó lại, đừng nghĩ việc phải kiếm được thật nhiều tiền trên thị trường ngay và luôn (may mắn không bao giờ đến với 100% con người trên thế giới), có thể gặp nhiều trader may mắn kiếm được rất nhiều tiền và nhanh chóng, nhưng chắc chắn rằng không phải ai cũng may mắn như vậy.

Cuối cùng hãy xác định mình là ai, mình trade vì cái gì và tìm hiểu thật kỹ tính cách của mình rồi hãy trade.

Tính cách của một người máu lửa thích mạo hiểm thì không thể nào bắt họ hold lệnh ngày này qua ngày khác, bản ngã trong người họ sẽ không chịu được đâu, cái tật táy máy sẽ lại khiến ra vào lệnh một cách cảm tính… Và ngược lại với những người trầm tính, điềm tĩnh, cầu toàn và thận trọng thì không thể giao dịch nhiều và sẽ khó có gì kích thích những người này táy máy tay chân để ra vào lệnh liên tục được.

Vì vậy trước khi trading hãy cố gắng tìm hiểu tính cách của bản thân kỹ!

Happy trading!

Ngọc Hải M.Pearlie
Nguồn: Inter-Market Analysis Blog / IA Signals

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Và nguy hiểm hơn là cú trade tiếp theo "rút kinh nghiệm" vì sự Tiếc ấy, không chốt lời nữa và lần này lại từ lời sang lỗ :oops:
Cũng tuỳ vào tính cách của mình thì mới định hình được phương pháp trade, không phải phương pháp trade phù hợp người này lại có thể phù hợp với nhiều người...

tặng cho bài viết 1 lời khen! bài viết bằng cả 1 cuốc sách tâm lý khi giao dịch. mình chỉ nói thế thui. những ai từng giao dịch sẽ hiểu dc bài viết và hiểu dc tâm trạng của mình. nhưng cảm xúc của con người là thượng đế ban tặng(tôi đố ai bỏ dc cam xúc đó) triết học mác Lenin là triết học không tưởng nhé mọi ng( làm sao mà con ng k ham muốn (tien tai danh vọng thức ăn tình dục dc)(chỉ có thời kỳ đồ đá thui mà đồ đá lấy đâu laptop ngồi trade, chem gio ntn! sức khỏe phải rèn luyện.tính cách, cảm xúc cũng vậy thui (khó lắm)!!!. robot có thể chỉnh được vì nó do con ng tạo ra. còn con ng thì khó chỉnh lắm vì thượng đế tạo ra con ng! tôi k khuyên bạn cách nào cả bạn tự hỏi google nhé, cảm ơn google!

Bài viết của bác ok. Tôi chỉ muốn nhấn mạnh 1 ý là không phải ai cũng có thể trade. Để nhiều bạn đỡ bị nhầm tính cách nào cũng có phương pháp trade phù hợp. Phát hiện ra không phù hợp, thì hoặc là tu tâm dưỡng tính, hai là nghỉ trade.

thật ra cũng có cách khắc chế phần nào tính cách trong giao dịch mà các chuyên ra đã tìm dc và đưa ra. đó là chốt lệnh từng phần và di chuyển sl mọi ng thử xem . sẽ có nhìn nhận khác về cảm xúc đó. ví dụ khi chốt lời 1 phần rùi di chuyển sl đến đỉnh đánh gần nhất hoặc điểm hòa vốn tắt latop đi thì lòng yên tâm hơn để tp dài hơn và k nghĩ nhiều về nó nữa. kiếm tý rùi mà gọi là an ủi ((((

cac pac speak deu co ly , tuy nhien day chi thuan tuy la dinh tinh , cam xuc tran day , cac pac co the share 1 vai kinh nghiem of cac pac co tinh dinh luong 1 chut .
cu the la cac pac se shutdown PC and go around sau may lan trigger trong 1 ngay va explain reason why .thanks.

Rất chuẩn! Bước chân đầu tiên khi khởi nghiệp với ngành đầu tư, tôi đã xác định khá rõ: Mình là ai? Mình ở đâu, mình có thể làm gì, mình không thể làm gì? Mình có gì? Tôi đã khởi nghiệp với đúng những câu nói này. Bài toán no free lunch được tôi triệt để tận dụng.

Có nhiều người loại bỏ được tâm lý đấy...
đó là những người có rất nhiều tiền và trade không phải để sống chết kiếm tiền với nó như anh em mình đang kiếm sống trên market :D:rolleyes:

Rất nhiều lần trade tôi gặp và lại mắc phải như vậy. Những sóng pull back thường cho ra những tín hiệu nhiễu, và thực sự nhiều lần để lệnh lại thì lại bị chạm SL điểm vào...
Trade càng nhiều thì sai lầm lặp lại sẽ càng nhiều...

Loại bỏ tâm lý là quá trình rèn luyện, phương pháp phải đi đôi với công cụ. Quá trình ngấm, rèn luyện kĩ năng gd. Ví dụ, giống như mình, mình rất thực dụng, đó là chuyện mình thừa nhận, nên khi trading mình luôn mắc bệnh kiểm soát, vì thế mình phải xây dựng công cụ để có thể nhận diện được. Cũng như bạn nói, kinh nghiệm của mình thấy là: cứ đi bắt chước người ta đặt stoploss chẳng hạn mà không hiểu tại sao mình stoploss ở đó thì vài ba trận nhụt chí ngay. Nên với mình, trading là phải hiểu rõ tại sao mình quyết định vậy!

Rất chuẩn! Bước chân đầu tiên khi khởi nghiệp với ngành đầu tư, tôi đã xác định khá rõ: Mình là ai? Mình ở đâu, mình có thể làm gì, mình không thể làm gì? Mình có gì? Tôi đã khởi nghiệp với đúng những câu nói này. Bài toán no free lunch được tôi triệt để tận dụng.
Sao bác xác định được vậy, theo cách nào hay nhìn nhận bản thân như thế nào, nhờ bác chỉ giáo! Tks Bác !

Sao bác xác định được vậy, theo cách nào hay nhìn nhận bản thân như thế nào, nhờ bác chỉ giáo! Tks Bác !
Từ kĩ năng sống thôi bạn. Trả lời từ những vấn đề thực tế của bản thân, và những vấn đề bản thân liên quan tới thị trường một cách trung thực sẽ biết cách mình phải đối mặt và chi trả với nó thế nào. He

Thê bạn đã thành công mỹ mãn rồi à. Chúc mừng nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 931 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,237 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 289 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,299 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 329 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên