Kinh nghiệm thực tế khi dùng Bot

19
82
Hi các bạn, mình là Mr.K - là trader kim luôn coder , trường phái của mình là Technical Analysis: Price Action + Supply/ Demand. Mình vẫn đang dùng EA hàng ngày để hỗ trợ khi đặt lệnh & là nguồn tiền thụ động hàng tháng.

Nhắc đến bot, đa phần mọi người đều bỉu môi bác nó ngay, nhưng, vẫn có một số người vẫn đang dùng bot chạy rất tốt. Bạn có thể thấy top 10 Darw luôn có những ông chạy bot đấy thôi.

Nay rãnh rồi, hôm nay mình quyết định viết bài chia sẽ một số kinh nghiệm thực tế cho anh em tham khảo nhé.

Một số việc bạn phải biết trước khi dùng bot:

1- Bot có tăng lot (gấp lệnh) sau mỗi lần thua (hoặc nhồi thêm lệnh lot lớn hơn) hay không?
Nếu có tránh xa nó ngay.

2 - Bot có stop loss hay không?
Nếu không có SL tránh xa nó ngay.

3 - Tỉ lệ RR (Take Profit/Stop loss) có lớn hơn 1 hay không?
Nếu RR < 1 (Nghĩa là TP nhỏ hơn SL) tránh xa nó ngay. Chú ý: Một số người show bạn bot đánh thắng 99%, nhưng 100 lệnh TP chỉ cần 1 SL là cháy ngay. Cho nên, muốn đi đường dài, tránh xa những con bot có RR < 1.0

4 - Tỉ lệ thắng có làm bạn hài lòng không?
(Nhớ là win rate chỉ hiệu quả khi RR > 1 thôi nhé)

5 - Mức thua lỗ tối đa có nhỏ hơn 15% không?
(Chú ý: Bạn xét thời điểm bot đang ôm nhiều lệnh nhất, đặt trường hợp nếu thua hết thì mất bao nhiêu tiền. Sau đó, xét thêm lần thua liên tục nhiều lệnh nhất, tổng các lệnh thua của dây đó mất bao nhiêu tiền)

6 - Tổng số lệnh bot đánh đã đủ 3000 lệnh chưa?
Các bạn back test bằng tay, bằng MT4 hoặc bất cứ cách nào, chỉ cần đảm bảo bot đã sống trên 3000 lệnh thì bạn có thể yên tâm.

7 - Sàn (Broker) bạn có cho dùng bot hay không?
Nên hỏi trực tiếp sàn bằng email (email để sau này còn lấy ra đối chứng). Chính mình đã từng bị block một tài khoản không cho rút tiền vì sàn viện lí do bạn dùng bot. Mình không tiện nói ra ở đây vì có thể ảnh hưởng đến một số bạn IB của sàn. Một dịp khác nếu có điều kiện mình sẽ chia sẽ thêm

8 - Bạn có hiểu cách mà bot vào lệnh hay không?
Đa phần người dùng bot chỉ dựa vào hên xui mà không hiểu bot vào lệnh thế nào, cực kì nguy hiểm các bạn nhé.

9 - Tổng thời gian bot gồng lãi hay lỗ?
(Phải dùng tool để kiểm tra mới chính xác, hoặc nếu đủ kinh nghiệm, bạn có thể dùng cảm giác để trả lời, đương nhiên sẽ không chính xác như tool được).

Kinh nghiệm thực tế từ Mr.K khi dùng bot:

• Hãy xem bot như một nguồn thu nhập thụ động, bên cạnh các lệnh đánh chính. Mục tiêu từ 3% đến 5% một tháng là an toàn.
  • Tránh xa những IB dụ dỗ những con bot x5 x10 tài khoản, đánh full margin thì x tài khoản rất nhanh, nhưng cháy thì banh chành. Đấy là Gamble, chứ không phải đầu tư bạn nhé.
  • Nhắc lại, TP < SL thì đi đường dài bạn chỉ nuôi sàn & IB mà thôi (Hic, các bạn IB bỏ qua cho mình nhé, mình biết có những IB rất tốt)
  • Nhắc lại, phải hỏi rõ sàn của bạn có cho dùng bot hay không, nên dùng mail hỏi rõ ràng, để sau này nếu sàn có lằng nhằng thì có chứng cứ là email.
  • Khi dùng bot, số lượng lệnh sẽ nhiều, một số sàn lợi dụng điều này để trừ tiền những lệnh thua / giảm bớt tiền của lệnh thắng mà bạn sẽ không hề biết. Giải pháp: Cuối mỗi tuần, kiểm tra từng lệnh thua xem số tiền trừ có chính xác không, nếu phát hiện gian lận, hỏi sàn ngay, chụp hình để có chứng cứ. Không nên để qua 1 tuần, vì lệnh nhiều quá bạn sẽ không kiểm kê được, và sự có xảy ra quá 1 tuần một số sàn sẽ không xử lí cho bạn.
  • Nếu phát hiện sàn gian lận, lần 1 tạm chấp nhận nhưng bất chế độ cảnh báo, lần 2 từ giã nó ngay, đừng luyến tiếc. Sàn đàng hoàng không ai can thiệp vào giá & tiền như thế cả.
  • 2 sàn tại thời điểm này có spread chạy rất ổn, là ICMarket & ForexTime (IC tốt hơn). Ngoài ra tránh xa Exness/GKFX/... và môt số sàn khác mình không tiện nói ra.
  • Ưu tiên treo bot chạy ở máy bàn, kẹt lắm hãy thuê VPS. Ví dụ như mình, mình không muốn con EA chất xám mình viết ra nằm trên một máy tính khác.
  • Nếu chạy bot ở máy bàn, nên có 2 line internet của 2 nhà mạng khác nhau, set up đồng bộ với nhau, lỡ rớt thằng này thì còn thằng kia. Nhà ông nào hay cúp điện thì sắm thêm cục UPS (phát điện cho CPU khi cúp điện).
  • Chỉ nạp đủ số tiền chịu được max Drawdown của bot thôi, không cần nạp hết, chẳng may sàn có chuyện gì thì mình không mất hết tiền. Còn nếu không biết max DD của bot thì thôi đừng dùng bot bạn nhé.
  • Một số ông đi thuê người khác viết bot, nhớ lấy đầy đủ source code, và nhờ người khác nữa kiểm tra xem bot này có gửi dữ liệu sang bên thứ 3 không. Một số ông code bẩn, đợi bạn chạy real hắn ta sẽ lấy thông số chạy bot của bạn. (Một số system ai cũng code được, nhưng cặp tiền, thông số bot, thời gian chạy bot) thì chỉ có bạn mới biết được.

Ngoài ra, còn rất nhiều thứ bạn phải cảnh giác khi dùng bot. Hãy nhớ, bot không xấu, mà ngược lại, bot nó hỗ trợ giúp bạn không phải mất nhiều công sức. Nếu chạy bot cháy, lỗi không phải bot mà do bạn chưa bạn chưa hiểu rõ về nó. Đừng đổ thừa Trời độ bot, chứ không độ bạn khi cháy nhé.

Nếu bạn nào quan tâm về bot, bạn có thể gặp mình tại buổi talkshow, sáng chủ nhật 23-6-2019, lúc 08:00 tại cafe Ân Nam, số 52, Trương Định, P7, Q3, TPHCM. Tham dự hoàn toàn miễn phí, chỉ cần điền thông tin trước tại đây https://forms.gle/8UqpD9ZhrgQW4qxS6

From Mr.K with love.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên