Kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ trong trading - Một 'pivot point' CỰC QUAN TRỌNG trong tâm lý giao dịch!

Kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ trong trading - Một 'pivot point' CỰC QUAN TRỌNG trong tâm lý giao dịch!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

KHÔNG-LÀM-GÌ có thể là một sự lãng phí thời gian khủng khiếp, hoặc nó cũng có thể là điều HIỆU QUẢ NHẤT mà bạn có thể làm!

Chẳng hạn, hẳn là không anh em nào là không biết cách nằm xuống và không làm gì cả. Nó dễ ẹc ấy mà, đúng không? Ồ, trong trường hợp này, việc không làm gì cả có thể xem là một sự lãng phí thời gian.

Bây giờ, nếu bạn áp dụng 'kỹ năng' đó vào trong trading thì sao? Bạn thấy đấy, trong trading, kiên nhẫn không chỉ là một đức tính, mà nó là "của hiếm" nữa! Đôi lúc bạn có thể hoàn thành công việc một cách xuất sắc nhất bằng cách chẳng làm gì cả.

Nhưng nghịch lý thay, khi giao dịch, đó là khi chúng ta luôn cảm thấy sự thôi thúc hành động lại trở nên hiệu quả hơn. Giống như thế tâm trí của chúng ra sẽ không cho phép chúng ta tận hưởng viêc không làm gì cả, và rồi chúng ta buộc phải phân tích, dự đoán, lo lắng, áp lực và điều chỉnh lên, điều chỉnh xuống... Điều này cho thấy sự thiếu kiểm soát bản thân của trader, và trong cái nghề này, bạn sẽ không thể đi được một chặng đường dài lâu nếu cứ để tình trạng đó tiếp diễn.

Lý do là..

BẠN CÓ NHỮNG SUY NGHĨ THÚC ÉP HÀNH ĐỘNG!

Đã bao giờ bạn nhận thấy rằng những suy nghĩ đó có xu hướng xảy ra liên tục?

Đã bao giờ để ý rằng một vài trong số những suy nghĩ đó là trực quan? Bạn cứ liên tục nảy ra trong đầu những hồi ức/ kế hoạch/ tưởng tượng/ viễn cảnh - giống như những gì bạn định nghĩa là 'tư duy'?

Đã bao giờ bạn ngộ ra rằng bạn có cảm giác trên khắp cơ thể của bạn - cả trong và ngoài - cảm nhận được sự dễ chiu, khó chịu - một trong số đó là cảm giác vật lý và còn lại là tinh thần?

Đã bao giờ bạn chực hiểu rằng những trải nghiệm - suy nghĩ và cảm giác - là liên tục?

Bạn rất thường xuyên rơi vào trạng thái thể xác và tinh thần nào đó, và hầu hết thời gian, bạn ngầm nhắn nhủ với bản thân rằng: "Đây là mình... Đây là cách mà mình phải hành động." Có bao giờ bạn cũng nhận thấy điều đó chưa?

Và rồi, điều tiếp theo bạn hiểu ra là:
  • Bạn đã vào lệnh không đúng thời điểm.
  • Bạn đã thoát lệnh không đúng thời điểm.
  • Bạn đã dời dừng lỗ của mình.
  • Bạn đã tăng/ giảm các kích cỡ vị thế , và làm trái các quy tắc giao dịch của mình.
Đây quả là một vấn đề bởi vì trading chủ yếu là một trò chơi chờ đợi - tức là bạn chỉ ra tay khi thời cơ xuất hiện mà thôi. Nếu bạn muốn hành động xảy ra theo cách riêng của bạn, thì có lẽ bạn chọn sai nghề mất rồi... Theo nghĩa đó, luật chơi trading rất nghiêm khắc và bạn có thể trở thành nô lệ cho quá trình suy nghĩ của mình mà không hề biết rằng bạn là ai. Và điều này có thể khiến bạn mất rất nhiều tiền!

Bạn thấy đấy, thị trường không hề vội vàng, nó luôn di chuyển theo nhịp điệu riêng của nó, vào thời điểm riêng của nó. Nếu bạn có thể học cách kiên nhẫn và không làm gì cả khi không cần thiết, bạn sẽ tiết kiệm cho mình một lượng thời gian và năng lượng khổng lồ. Bạn chỉ cần để thị trường làm việc của mình và hãy để giao dịch đến với bạn một cách tự nhiên, không thúc ép!

Và đây là một kỹ năng có thể học được!

Vậy hãy thử luyện tập cùng mình nhé...

Kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ trong trading

Tư thế: Yên vị trong vị thế hiện tại của bạn.

Thời điểm: Trong khi đang đợi tín hiệu vào lệnh/ thoát lệnh của bạn.

Hướng dẫn: Chỉ cần cho phép tâm trí của bạn làm những công việc của nó. Nó sẽ tạo ra những câu chuyện và cơ thể của bạn sẽ tạo ra cảm giác thôi thúc bạn hành xử theo một cách nhất định. Mục đích của bạn là chịu đựng được ở đó với chính mình mà không cố gắng thay đổi hoặc kiểm soát bất cứ điều gì. Hãy cứ ở đó.

Hãy để cho sự chú ý của bạn đi đến bất cứ nơi nào mà nó muốn. Bạn có thể tưởng tượng về một cú trade hoàn hảo có thể mang về cho bạn lợi suất 1.000%; bạn cũng có thể lo lắng về việc bỏ lỡ một cơ hội hiếm có nào đó; hay bạn có thể lo âu về thua lỗ; thậm chí là nghĩ về mọi thứ hoặc không nghĩ gì cả.

Nhưng hãy chú ý đến nơi bạn tâm trí bạn hướng tới. Thà mình chủ động nhận thấy những gì mình nghĩ và cảm nhận, thay vì để những trạng thái khác nhau đó phủ đầu. Việc quan sát tâm trí của bản thân sẽ giúp bạn giám sát mọi thứ một cách trung lập.

Chỉ có vậy thôi, đó là toàn bộ kỹ thuật của chúng ta!

Bây giờ, kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ-CẢ có vẻ sẽ dễ áp dụng hơn cho các Day trader bởi vì họ phải ở trước màn hình giao dịch xuyên suốt quá trình, từ lúc lựa kèo cho đến lúc thoát lệnh. Nhưng điều này không có nghĩa là swing trader hay position trader (giao dịch trung và dài hạn) không thể áp dụng kỹ thuật này. Trên thực tế, bạn có thể sử dụng nó ở bất cứ đâu, bất cứ lúc nào, kể cả trong và ngoài thị trường.

Kỹ thuật này sẽ giúp bạn chịu đựng bất cứ điều gì cơ thể và tâm trí của bạn làm, nó sẽ giúp bạn vượt qua bản tính thiếu kiên nhẫn của bạn - tức là cố gắng buộc mọi thứ xảy ra bằng cách nghĩ về chúng - mạnh mẽ hơn hoặc thường xuyên hơn - mà không chú ý nhiều đến nơi mà chúng đang thực sự trú ngụ là ở đâu.

Trái lại, khi bạn kiên nhẫn, bạn sẽ là một người quan sát sắc sảo về những gì diễn ra bên trong bạn. Bạn sẽ nhận ra khi nào thì có cơ hội cho điều gì đó xảy ra, kể cả khi nó chưa xuất hiện. Bạn sẽ nhận ra rằng mọi thứ đều phát triển qua những chu trình khác nhau, và những điều khác nhau xảy ra tại các điểm khác nhau trong chu trình. Nói cách khác, bạn không cần phải có nhu cầu tạo ra hành động theo cách riêng của mình, bạn chỉ cần phản hồi hành động một cách có hệ thống bất cứ khi nào nó xuất hiện mà thôi!

Mẹo số #1 - Thực hành là tiên quyết

Sẽ không sao cả nếu bạn thấy kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ-CẢ hơi khó áp dụng ở giai đoạn đầu, bởi vì vạn sự khởi đầu nan mà lị :rolleyes: Nhân tiện tiết lộ cho anh em biết là Tom Basso (một nhà quản lý quỹ phòng hộ được phỏng vấn trong cuốn The New Market Wizards) cũng sử dụng kỹ thuật tương tự này đấy!

Mẹo số #2 - Bạn đang CỐ TÌNH không làm gì cả

Bạn thậm chí không cần phải tiếp cận điều này như một kỹ thuật thiền định, mặc dù bạn hoàn toàn có quyền làm như vậy. Hãy chú ý đến thái độ của bạn là gì, chứ đừng tự vệ trước bất kỳ điều gì. Dù là bạn đang buồn chán, hạnh phúc, mệt mỏi, phấn khích, lo lắng, sợ hãi, tham lam, bồn chồn, hãy cứ chào đón tất cả. Mục tiêu của bạn chỉ là quan sát bản thân mình trải qua những trạng thái khác nhau mà thôi. Bạn không nên bị thất bại tại giai đoạn này.

Mẹo số #3 - Để ý đến sự thôi thúc hành động

Nếu có quá nhiều tiếng nói vang lên trong đầu mình, hẳn là bạn sẽ thấy bản thân đang muốn hành động dưới một hình thức nào đó - vào lệnh (thoát lệnh) trước khi bạn nhận được tín hiệu giao dịch. Như mình đã nói, tất cả những "tiếng ồn" hay tập luyện tinh thần đó không phải là vấn đề và không phải là thứ để bạn chống đối. Càng chống đối, có lẽ chúng sẽ càng trở nên ồn ào hơn thì phải?! o_O

Bạn chỉ cần để tâm đến những tiếng ồn đó thôi, như vậy là cực kỳ hiệu quả rồi, bởi vì nó sẽ cho phép bạn nhìn thấy những gì đang xảy ra trong tâm trí và cơ thể của bạn như thế nào từ góc nhìn của người thứ ba. Điều này sẽ giúp hình thành tính khách quan và sau đó bạn có thể nói: "Okay, suy nghĩ, hay cảm giác, hay sự hối thúc này không đồng nhất với các quy tắc của mình, vì thế mình sẽ không hành động theo chúng."

Lời kết

Nói tóm lại, kỹ thuật KHÔNG-LÀM-GÌ trong trading thực chất là một kỹ thuật mà trader mà phải LÀM-RẤT-NHIỀU với nội tại của chính họ, phải giải quyết một mớ bòng bong hỗn độn bên trong mình để có thể cho ra một quyết định KHÔNG-LÀM-GÌ vào những thời điểm không cần thiết phải hành động. Mình hy vọng sau khi đọc xong bài viết thì anh em đã phần nào biết cách sống hoà thuận với bản ngã của mình và làm sao để con người mình không mất kiểm soát vào những giờ phút quyết định nhất trong giao dịch nhé!

Nguồn: tradingcomposure

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)
[/h2]

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy người làm biếng thực ra họ rất thông minh để có thể làm ít mà hiệu quả cao đó ạ :p
cơ bản là họ lười làm nên họ mới suy nghĩ ra những thứ rất hay ho . còn những người chỉ cắm cầm vào làm mà không chịu suy nghĩ thì cũng toi ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên