Kỹ thuật nâng cao dành cho anh em trader giao dịch đa khung thời gian! Hơi bị lợi hại!

Kỹ thuật nâng cao dành cho anh em trader giao dịch đa khung thời gian! Hơi bị lợi hại!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
Đây là bài viết chia sẻ về một số kỹ thuật nâng cao khi giao dịch đa khung thời gian mà bạn có thể sử dụng trên bất kỳ thiết lập giao dịch nào hình thành trong khung thời gian lớn. Bài viết khá chi tiết mọi người chịu khó đọc nhé.

Mô hình trong mô hình là gì?

Mô hình trong mô hình hình thành khi bạn giao dịch đa khung thời gian. Ví dụ như một thiết lập giao dịch trên khung thời gian D1, bạn có thể tìm thấy những mẫu hình giao dịch khác ở khung thời gian thấp hơn như H1, H4. Thậm chí là ở khung thời gian thấp hơn.

lam-day-trader-co-kiem-duoc-loi-nhuan-khong-tam-su-cua-1-trader.jpg

Đối với giao dịch đa khung thời gian, chúng ta sẽ áp dụng kỹ thuật phân tích từ trên xuống bắt đầu từ biểu đồ ở khung thời gian lớn hơn xuống khung thời gian thấp hơn. Và chúng ta sẽ tìm kiếm những mô hình xuất hiện ở khung thời gian lớn và đồng thời cũng xuất hiện mô hình khác trong khung thời gian nhỏ hơn.

Mỗi khung thời gian bạn nhìn vào, bạn cần phải hỏi những câu hỏi sau:
  • Có một ngưỡng hỗ trợ và kháng cự lớn gần đó hay không?
  • Có thể vẽ trendline qua các đỉnh đáy hay không và giá có gần với trendline đó hay không?
  • Có xuất hiện những mô hình nến tại đó hay không?
  • Có hình thành kênh xu hướng hay không?
  • Giá có đang tiếp cận mức 61.8 trên Fibo hay không?
  • Có tồn tại các vùng giá hợp lưu hay không?
Theo cách này chúng ta sẽ áp dụng chúng vào trong phân tích đa khung thời gian chứ không chỉ ở một khung duy nhất.

Cách thức như sau:
  • Chúng ta cần tìm thiết lập giao dịch ở trên khung thời gian lớn như D1
  • Và thiết lập giao dịch ở khung thời gian nhỏ hơn như H4, H1 hỗ trợ hoặc xác nhận lại thiết lập giao dịch ở khung thời gian lớn hơn.

Và đây là 5 lợi thế một trader giao dịch đa khung thời gian sẽ có được:

Mot-Day-trader-thanh-cong-se-theo-duoi-mot-lich-trinh-lam-viec-dien-hinh-ra-sao-TraderViet2.png

1. Không bị bỏ lỡ một setup đẹp

Đôi khi bạn sẽ bị bỏ lỡ những tín hiệu giao dịch đẹp và mặc dù giá đã di chuyển một quãng xa nhưng bạn vẫn tiếc và nhảy vào giao dịch đuổi theo tín hiệu đã bị bỏ lỡ trước đó.

Giao dịch đa khung thời gian là một trong những cách giúp trader hạn chế điều này vì bạn có thể tìm tín hiệu giao dịch ở khung thời gian thấp hơn.

2. Có nhiều bằng chứng xác nhận cho điểm vào lệnh của bạn

Bạn đã có được bằng chứng về chiến lược giao dịch trên khung thời gian lớn, và sau đó chuyển xuống khung thời gian thấp hơn để tìm mô hình xác nhận cho chiến lược của bạn. Như vậy bạn sẽ có nhiều tầng bằng chứng bảo vệ cho chiến lược giao dịch của bạn hơn.

3. Điểm vào lệnh khi giao dịch đa khung thời gian thường có chốt lời nhanh hoặc lỗ nhanh

Đây là một trong những lợi ích lớn nhất của việc giao dịch đa khung thời gian. Nếu trade trên D1 bạn sẽ thấy sự biến động giá thấp, lúc lời, lúc lỗ. Rất lâu đẻ có được kết quả cho chiến lược giao dịch của bạn.

Khi giao dịch đa khung thời gian, bạn sẽ tìm tín hiệu giao dịch ở khung thời gian thấp hơn và như vậy lệnh giao dịch của bạn nhanh có kết quả hơn. Bạn sẽ giảm tải được một phần tâm lý phải treo lệnh.

4. Mức dừng lỗ chặt chẽ mà cơ hội bị stopout thấp

Giao dịch đa khung thời gian là một trong những cách giúp bạn giao dịch trên khung thời gian lớn nhưng rủi ro lại rất thấp vì mức dừng lỗ của bạn được đặt ở khung thời gian thấp hơn.

Đây là một trong những cách giao dịch để tăng mức lợi nhuận cho tài khoản của bạn.

5, Tỉ lệ Risk:reward tốt

Đây lại là một lợi ích khác không thể chối bỏ khi giao dịch đa khung thời gian. Bạn sẽ có mức dừng lỗ nhỏ nhưng mức lợi nhuận lại cao.

Hết phần 1

Đây mới chỉ là phần giới thiệu của kỹ thuật giao dịch đa khung thời gian. Bài viết tiếp theo sẽ là nội dung trọng yếu trong kỹ thuật giao dịch này kèm theo 5 biểu đồ để bạn có thể hiểu rõ hơn. Các bạn tiếp tục theo dõi bài viết tiếp theo nhé.

Chúc mọi người buổi tối vui vẻ ạ!

Trích nguồn: forextradingstrategies4u

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Có bài tiếp theo của phần giao dịch đa khung thời gian thì cho em xin tham khảo với anh nhé. Tuyệt vời quá anh ơi

Quả là chính xác. Thì ra lâu nay mình toàn áp dụng các kỹ thuật này. Khung W để cảm nhận bối cảnh và các ngưỡng cản.
Khung D là khung phân tích giao dịch.
Khi giá tiếp cận và hình thành thiết lập trên khung D, mình đã vào H12 (1/2 khung D) để có thể có thông tin xác nhận sớm. Vào H4 để tìm kiếm thiết lập (hoặc vào H2 = 1/2 H4) để xác nhận thiết lập.

Lưu ý: Mặc dù anh em có thể vào khung nhỏ hơn để tối ưu SL và tăng RR. Nhưng với những tình yếu cảm thấy không yên tâm, mình vẫn SL trên khung H4 để an toàn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên