Kỹ thuật tối đa lợi nhuận bằng công cụ volume

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Đã lâu rồi chưa làm bài nào về volume cả. Nhiều anh em đã đề nghị tôi quay lại công cụ này vì nhận thấy nó hữu ích. Đúng là nó hữu ích thật mặc dù vẫn còn một số trader chưa thừa nhận sự tồn tại của nó. Không sao cả, chúng ta vẫn phải sử dụng nó nếu nó vẫn còn giúp chúng ta kiếm được lợi nhuận.

Nhiều trader sử dụng volume như là một cách để xác định độ mạnh yếu của xu hướng. Volume còn có một công dụng khác là đánh giá được xác suất đảo chiều của xu hướng tại vùng cung cầu cụ thể. Có rất nhiều cách sử dụng volume mà chúng ta chưa khám phá ra hết. Hôm nay tôi sẽ chia sẻ các bạn một phương pháp sử dụng volume nữa hay nói đúng hơn là một ví dụ về cách dùng volume. Để từ đó, nếu có gặp tình huống tương tự vậy (mà thường sẽ gặp lại vì thị trường hay lặp lại lịch sử mà), các bạn có cách để xử lý nó.

Phương pháp mà tôi nói sau đây vừa có liên quan đến volume, vừa có liên quan đến phương pháp cung - cầu ( demand - supplyy). Nói cho cùng, về bản chất thì hai phương pháp này là một mà thôi, nhưng những người phát triển ra chúng lại có góc nhìn khác nhau. Nếu bạn hiểu rõ chúng, thì chúng là một, chúng phản ánh lẫn nhau và giúp nhau trở nên rõ ràng hơn trong mắt trader. Do đó, thực sự sai lầm nếu trader nào thừa nhận phương pháp cung - cầu ( demand - supplyy) mà lại nói volume vô tác dụng và ngược lại.

ĐẶT LỆNH ĐÃ KHÓ, GIỮ LỆNH VÀ CHỐT LỆNH CÒN KHÓ HƠN

Một vấn đề khác tôi muốn nói ở đây là vấn đề giữ lệnh và chốt lệnh. Đây là một vấn đề khó, vì nó liên quan đến tâm lý giao dịch và kỹ năng. Trong phần này tôi không nói quá sâu về tâm lý, tôi nói về kỹ năng giữ lệnh và chốt lệnh.

Thị trường đòi hỏi trader phải biết tại thời điểm đó trend sẽ tiếp tục hay đảo chiều. Nếu tiếp tục thì giữ lệnh, còn nếu đảo chiều thì chốt lệnh, đặt lệnh mới. Nhưng sự thật là mấy ai có khả năng làm được điều này, nếu không biết những kỹ thuật cần thiết. Một trong những kỹ thuật cần thiết đó chính là volume + demand/supply.

Do đó, nội dung của bài hôm nay mới có tên gọi là tối đa lợi nhuận bằng phương pháp volume.

Nếu bạn vẫn chưa hiểu tôi muốn nói gì thì xin mời tiếp tục đọc nhé.

MỖI LẦN ĐỐI MẶT VỚI VÙNG SUPPLY HOẶC DEMAND THÌ GIÁ SẼ ĐẢO CHIỀU HAY ĐI TIẾP?

Tôi chắc chắn đây là một cơ hội mà mọi trader đều muốn biết và muốn có được kỹ thuật để nhận biết được điều này. Tôi sẽ chia sẻ một kỹ thuật nho nhỏ cho các bạn.

Để biết được giá có vượt qua được vùng supply / demand đó hay sẽ đảo chiều chúng ta cần đánh giá hai yếu tố:

1. Vùng đó có mạnh hay không?

2. Giá tại vùng đó có mạnh hay không?

Từ mạnh ở đây đều được phản ánh qua giá và volume cả.

Một vùng mạnh là vùng mà có khối lượng giao dịch cao tại đỉnh hoặc đáy.

Như bạn thấy ở hình bên, hai vùng supply này rất yếu là do volume ở tại đỉnh khá thấp. Do đó, xác suất sẽ breakout khỏi những đỉnh như thế này là rất cao. Và kết quả thì bạn cũng đã thấy rồi đấy. Đó là yếu tố thứ nhất.

Yếu tố thứ hai, chúng ta sẽ xem xét giá khi test vùng supply đó sẽ như thế nào, có mạnh hay không?

Sau khi tạo mô hình hai đáy ở bên dưới thì với đầy đủ điều kiện thỏa mãn về giá và volume thì xu hướng tăng chính thức thành lập.

Chúng ta có thể BUY ngay khi mô hình đã thành lập. Tuy nhiên, vấn đề ở đây là khi giá chạm vào những vùng cung này, nó sẽ đi tiếp hay là đảo chiều. Nếu nó đảo chiều thì chúng ta chốt lệnh, coi như ăn tối đa trend. Còn nếu nó đi tiếp thì phải để lệnh đó để gia tăng thêm lợi nhuận. Vậy phải làm thế nào?

Nhiều người sẽ nghĩ giá sẽ đảo chiều tại vùng supply cao nhất. Nhưng thực ra, xác suất để đảo chiều rất thấp bởi ba lý do:

1. Một cánh én không làm nên mùa xuân. Một cây pin bar không đủ làm đảo chiều một xu hướng tăng tạo bởi một mô hình giá.

2. Vùng cung ở dưới đã bị phá thì chứng tỏ phe bán đã hoàn toàn không có mặt trên thị trường, nếu có thì đã bị triệt hết ở cây nến giảm sau đó. Như vậy thì lên vùng cung phía trên, phe bán đã không còn đủ lực để làm chuyện đó.

3. Hai vùng cung đều yếu như nhau. Chỉ cần có chút lực cầu là đẩy lên được hết.

Chỉ với hai lý do này, bạn hoàn toàn có thể giữ lại lệnh BUY của mình mà không cần phải chốt lời hay cắt lời gì cả.

Trading là thế, không phải bạn phân tích và đặt lệnh là xong. Bạn còn phải liên tục nhận định đúng sai trong suống thời gian lệnh đó còn tồn tại trên thị trường.

Tôi dự đoán thường không đúng, tôi chỉ đưa ra kịch bản có thể xảy ra và sau đó phản ứng với những thông tin mà thị trường cho tôi.

Các trader mới thường rất thích những người đoán thị trường chuẩn, nhưng thú thật, nếu họ đoán chuẩn đủ để họ làm giàu thì bạn sẽ không có cơ hội để xem họ dự đoán miễn phí đâu.

Do đó, đừng mong người khác đoán chuẩn, cũng đừng mong mình học được bí kíp đoán chuẩn. Một trader có tư duy đúng là mong mình phản ứng đúng với thông tin mà thị trường đưa ra.

Nội dung của bài này chỉ là một kỹ thuật nho nhỏ, hay là một kinh nghiệm nho nhỏ của tôi trong việc tối đa lợi nhuận. Nếu ai hiểu được thì nó rất quý giá. Tuy nhiên, nó sẽ gây thất vọng cho những người tìm chiến lược giao dịch. Hy vọng bài viết hữu ích cho anh em trader. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Chiến lược giao dịch đỉnh - đáy hiệu quả và an toàn - Bắt dao rơi mà không đứt tay!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Cái nay em từng te tua 1 thời gian nhung nhơ ichimoku em cũng xác định dc phân nào gia sẽ breakout vùng khang cư mạnh va tiếp diễn xu hướng bắt volume vùng pullback khi chưa chạm kháng cư mạnh la ngon nhất

Thank đại ka, đệ tử vẫn đag theo dõi volume mà theo daily, hy vọng đại ka chia sẽ kinh nghiệm cho ae tiếp :)

Mà quên cho em hỏi cái, có 2 cái volume trên mt4, 1 cái là mở trong indicator, cái còn lại chuột phải vô chart cũng có volume, vậy coi cái nào đại ka

Cái nay em từng te tua 1 thời gian nhung nhơ ichimoku em cũng xác định dc phân nào gia sẽ breakout vùng khang cư mạnh va tiếp diễn xu hướng bắt volume vùng pullback khi chưa chạm kháng cư mạnh la ngon nhất

Xác suất dùng với ichimoku tốt không bác. Nào giờ ít xài ichi.

Ngoài volume ra, MP xác định cản mạnh yếu rất tốt, bác lưu ý thêm MP nữa là đẹp.

Ngoài volume ra, MP xác định cản mạnh yếu rất tốt, bác lưu ý thêm MP nữa là đẹp.
Xác suất tốt lắm bác chủ yếu là đường chikouspan có thoáng chưa, nếu nó thoáng thì tỷ lệ breakout rất cao, dấu hiệu breakout mạnh là phía trong 2 MA9 26 hội tụ pullback rất đẹp, cái này là kinh nghiệm của em thôi, em cài MP ben D1 ko dc bác ơi, MP em xài thuần bên chart nhỏ

Xác suất tốt lắm bác chủ yếu là đường chikouspan có thoáng chưa, nếu nó thoáng thì tỷ lệ breakout rất cao, dấu hiệu breakout mạnh là phía trong 2 MA9 26 hội tụ pullback rất đẹp, cái này là kinh nghiệm của em thôi, em cài MP ben D1 ko dc bác ơi, MP em xài thuần bên chart nhỏ

Bác có xài MT5 không, tôi có một MP cho MT5 xài được cho D1. MT4 thì không kéo được cho D1 đâu.

E là Biginner, MP là gì vậy Bro ơi, kết hợp nó với Vol như thế nào vậy ?
ngoài ra bác cho hỏi tại sao lại không chốt lệnh ở cây nến doji ấy???
Cảm ơn Bro nhiều:).

E là Biginner, MP là gì vậy Bro ơi, kết hợp nó với Vol như thế nào vậy ?
ngoài ra bác cho hỏi tại sao lại không chốt lệnh ở cây nến doji ấy???
Cảm ơn Bro nhiều:).

Tại sao không chốt thì ở bài trên đã nói kỹ rồi đó bác, bác đọc kỹ lại nhé.

MP là Market Profile. Tôi có viết một chuỗi bài về công cụ này, bác tìm lại bài của tôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 15 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên