Là người trong ngành, phương châm sống của anh em trader là gì?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,442
Xin chào cả nhà!

Bạn có biết tác dụng của kim chỉ nam là gì không? Nó có tác dụng chỉ đường cho bạn vào những lần bạn mất phương hướng, và phương châm sống chính là kim chỉ nam hành động cho mỗi một con người. Đã bao giờ bạn tự nhủ với lòng mình rằng "Hay là bỏ cả đi, giấc mơ không đuổi có khi lại về"? Nếu có, thì tức là bạn đang chạy theo guồng quay cuộc sống một cách mù quáng và không hề đặt ra phương châm ngay từ lúc bắt đầu.

Phương châm sống là động lực để phấn đấu đến cùng, không có nó, bạn chẳng khác gì một người "khiếm thị" trên con đường hướng về tương lai, sự nghiệp. Mỗi người sẽ tự đặt ra cho mình một phương châm sống riêng, chẳng ai giống ai vì cuộc đời mỗi người sẽ có một kịch bản khác biệt, từ công việc, hoàn cảnh gia đình đến tính cách.

Đơn cử với mỗi ngành nghề đặc trưng, người ta thường có phương châm sống điển hình như sau:

Phương châm sống của bác sĩ:

1. Trở thành một bác sĩ.

2. Cưới một người làm bác sĩ.

3. Định hướng con cái làm bác sĩ.

Phương châm sống của một kế toán viên:

1. Trở thành một kế toán.

2. Khuyên nhủ bạn bè đừng làm kế toán.

3. Nói với tất cả mọi người đừng học ngành kế toán.

Phương châm sống của doanh nhân:

1. Trở thành doanh nhân và mở công ty.

2. Cưới vợ đẹp.

3. Định hướng con cái học để kế nghiệp.

Qua 3 ví dụ trên, chúng ta có thể thấy, thiệt ra thì nghề nào cũng có cái cực, cái khổ riêng. Quan trọng là chúng ta có khả năng gì, thích làm cái gì. Nếu bạn không thực sự tìm được công việc yêu thích, vậy thì bạn nên làm cái mình có khả năng trước đã, rồi hãy tập thích nó cũng được. Người may mắn, biết định hướng, đánh giá đúng năng lực thì chọn đúng nghề, còn không, thì nghề sẽ chọn người.

Tóm lại là, chẳng có công việc nào được xem là việc nhẹ lượng cao (một là việc nhẹ lương thấp, hai là việc nặng lương cao), chẳng qua là sau này chúng ta giỏi lên thì tự nhiên thấy việc nó nhẹ mà thôi :D

Vậy còn phương châm sống của anh em trader là gì? Riêng Huệ, thì phương châm sống sẽ là:

1. Lấy chồng.

2. Lấy chồng là trader.

3. Lấy chồng là trader triệu phú.

:p:p:p

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice weekend cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:

Riêng Huệ, thì phương châm sống sẽ là:
1. Lấy chồng.
2. Lấy chồng là trader
3. Lấy chồng là trader triệu phú

Vậy từ nay anh em gọi Huệ là "Gái ngành" được rồi :D

Anw, em thì sẽ khuyên bất cứ ai cũng nên tránh xa trading ra :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 601 Xem / 41 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,423 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 604 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên