Làm cách nào để tìm ra cặp tiền phù hợp với chiến lược của bạn?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,109
29,759
Một trong những điều quan trọng trong trading đó chính là làm sao bạn có thể chọn đúng cặp tiền để kết hợp với chiến lược giao dịch của bạn. Nếu một Trader làm việc này một cách đúng đắn, khả năng bạn kiếm được lợi nhuận là rất khả thi và ngược lại thì cũng không thể tránh khỏi sự thua lỗ.

Bài viết này sẽ hướng dẫn cách làm sao để bạn có thể chọn ra đúng cặp tiền với chiến lược của mình. Về cơ bản chúng ta cần 3 yếu tố:
  • Đầu tiên, xác định cặp nào đang trong xu hướng và cặp nào đang trong giai đoạn sideway.
  • Thứ hai, xác định rõ kiểu chiến lược giao dịch của bạn.
  • Cuối cùng, bạn phải xác định xem độ biến động trung bình của cặp tiền đó là bao nhiêu mỗi ngày.
Chúng ta cùng đi sâu vào những yếu tố cụ thể.

1. Xác định trạng thái thị trường

Khi nhìn vào các cặp tiền, điều đầu tiên bạn cần làm đó chính là xác định trạng thái của thị trường. Việc làm này mang tính chất quyết định đến mức độ thành công cú trade của bạn.
Bất kể bạn sử dụng công cụ gì để làm việc này (những đường trendline hay đường trung bình…) bạn phải có nhận định của riêng mình rằng thị trường đang trong trạng thái nào để từ đó có thể phản ứng lại những biến động của giá.

lam-cach-nao-de-tim-ra-cap-tien-phu-hop-voi-chien-luoc-cua-ban-traderviet1.png

2. Ghép nối xu hướng với chiến lược giao dịch

Bước tiếp theo của việc chọn đúng cặp tiền giao dịch đó chính là đảm bảo rằng xu hướng của cặp tiền đó phù hợp với chiến lược giao dịch của bạn. Nếu cặp tiền đó đang trong trạng thái có xu hướng, đồng thời chiến lược giao dịch của bạn cũng là một dạng theo xu hướng thì bạn có thể chuyển sang bước kế tiếp.

lam-cach-nao-de-tim-ra-cap-tien-phu-hop-voi-chien-luoc-cua-ban-traderviet2.png

Một chiến lược giao dịch không thể hoạt động trên mọi điều kiện thị trường, thế nên nếu Trader áp dụng chiến lược của mình sai thời điểm thì không thể tránh khỏi những thua lỗ.

3. Mức độ biến động bình quân

Xác định mức độ biến động bình quân hàng ngày là rất quan trọng vì nó có liên quan trực tiếp đến việc đặt dừng lỗ của Trader. Ví dụ nếu bạn là một scalper đặt mục tiêu kiếm được nhiều pip trong một thời gian ngắn thì bạn cần tập trung vào những cặp tiền có biến động cao.

Cần lưu ý thêm rằng, nếu cặp tiền bạn chọn có mức độ biến động cao thì mức dừng lỗ của bạn phải tương đối lớn để không dễ bị “hit stop loss”. Việc nắm bắt được mức độ biến động trung bình của các cặp tiền có thể tạo ra những khác biệt rất lớn trong thành công của cú trade.

lam-cach-nao-de-tim-ra-cap-tien-phu-hop-voi-chien-luoc-cua-ban-traderviet3.png

[Average true range]

Rất nhiều những Trader bỏ qua việc tìm kiếm cặp tiền phù hợp với chiến lược giao dịch của họ vì nghĩ rằng điều đó không quan trọng. Hãy vận dụng những chia sẻ trong bài viết này để tìm ra những cặp tiền phù hợp với chiến lược giao dịch để tránh những cú thua không đáng có.

Cuối cùng mình lấy lại câu nói của Kevin O’Leary về việc sử dụng tiền:

“Tiền là đội quân của tôi, mỗi đồng tiền là một chiến binh. Tôi không gửi chúng đi ra chiến trường khi chưa được chuẩn bị kỹ lưỡng. Tôi gửi chúng đi với mục đích chinh phạt, thu tóm những đồng tiền khác và mang chúng về cho tôi.”

Chúc anh em giao dịch an toàn,
Nguồn WET

>> Hướng dẫn toàn diện nhất về cách tạo, đánh giá và sử dụng đường xu hướng

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chính xác quả bác. Đa số là kg để ý đến hoặc quên.... chỉ lo đến mô hình,indi này nọ...
Giờ mình sẽ ghi chú thêm vào nguyên tắc trước khi kiếm kèo.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Ttrade trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 1,014 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 817 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 376 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên