Làm cách nào để trader giao dịch tại nhà hạn chế được sự phiền nhiễu gây mất tập trung đây?

Làm cách nào để trader giao dịch tại nhà hạn chế được sự phiền nhiễu gây mất tập trung đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,345
Xin chào cả nhà!

Cho mình hỏi có anh em nào giao dịch tại nhà mà vẫn hay bị mất tập trung bởi nhiều yếu tố ngoại lệ tác động không? Hôm nay mình sẽ kể cho cả nhà về anh chàng Jimmy và cách mà anh ấy hạn chế sự sao lãng khi giao dịch tại nhà nhé!

--------------------

Vào 9 giờ tối, sau một ngày dài làm việc, Jimmy bật laptop của mình lên và xem tập phim mới nhất của Game of Thrones. Hiện anh ấy đang trong tâm trạng muốn giao dịch scalping một chút và Jimmy đã quyết định mở một vị thế bán trên cặp GBP/JPY.

Giao dịch đang đem về lợi nhuận và anh ấy tự nói với mình rằng sẽ thoát lệnh khi giá đạt được mục tiêu lợi nhuận. Nhưng khoan, chuyện gì đang xảy ra? Một trong những nhân vật yêu thích của anh sắp bị giết trong phim... Ôi không!

Vào lúc Jimmy rời mắt khỏi laptop và trở lại giao dịch của mình, mọi thứ đã quá muộn. Anh đã bị dính Stop loss. Anh đã để một giao dịch đang trên đà chiến thắng bỗng biến thành một giao dịch thua lỗ.

Cũng giống như nhiều trader ngoài kia, Jimmy không may mắc chứng mất tập trung khi giao dịch, có thể là do một đứa em trai phiền phức, một chú chó hay quấn quýt, một cái bụng đói kêu rồn rột hay một trận chung kết bóng đá.

Hãy thẳng thắn, chúng ta đều phải đối mặt với những sự phiền nhiễu không bằng cách này cũng bằng cách khác. Không quan trọng đâu là nguyên nhân của sự xao lãng, mà quan trọng là những tác động bất lợi mà nó có thể gây ra với công việc của chúng ta.

Cũng như Jimmy, sự phiền nhiễu có thể khiến tâm trí và đôi mắt của chúng ta không thể hướng vào thứ mà chúng nên thật sự tập trung, đó là giao dịch. Và sau đây là những tips giúp các bạn hạn chế được sự phiền nhiều khi giao dịch:

1. Đặt một mốc thời gian nhất định mỗi ngày mà bạn sẽ tuân thủ nghiêm ngặt

Lam-cach-nao-de-trader-giao-dich-tai-nha-han-che-su-phien-nhieu-gay-mat-tap-trung-TraderViet1.png

Cho dù là bạn đang giao dịch bán thời gian hay toàn thời gian thì việc duy trì một lịch trình nghiêm ngặt đều rất quan trọng.

Nếu lịch trình của bạn được thiết lập dành riêng cho giao dịch là từ 6 giờ tối đến 9 giờ tối thì tốt hơn hết bạn nên giao dịch trong 3 giờ này và không nên rời khỏi bàn làm việc lúc 9:50 tối.

2. Thông báo cho người thân của bạn để họ hạn chế làm phiền trong thời gian bạn giao dịch

Lam-cach-nao-de-trader-giao-dich-tai-nha-han-che-su-phien-nhieu-gay-mat-tap-trung-TraderViet2.jpg

Đôi khi, bạn chỉ cần mở lời với một nửa của mình/ bạn thân/ bạn cùng phòng về nhu cầu yên tĩnh trong khoảng thời gian làm việc sẽ làm nên điều kỳ diệu bất ngờ cho sự tập trung của bạn. Hơn nữa, việc biết đằng sau hậu phương luôn có những người đồng hành ủng hộ cũng có thể tiếp thêm động lực và giảm bớt những căng thẳng không đáng có cho bạn.

3. Viết ra các trang web mà bạn cho phép mình truy cập trong thời gian giao dịch

Lam-cach-nao-de-trader-giao-dich-tai-nha-han-che-su-phien-nhieu-gay-mat-tap-trung-TraderViet3.jpg

Việc viết các trang web mà bạn cho phép mình truy cập ra một tờ giấy sẽ giúp bạn dễ dành tránh vào các trang web chuyển hướng sự chú ý của bạn khỏi giao dịch.

Bạn cũng có thể xem xét sử dụng một trình duyệt riêng chỉ để giao dịch và cài đặt chặn các trang web nhất định. Này, mình biết là khá khó khăn, nhưng bạn buộc phải làm những gì bạn buộc phải làm để giữ tập trung cao độ, phải không nào?

4. Chỉ có những tài liệu liên quan đến giao dịch mới được đặt ở nơi làm việc

Lam-cach-nao-de-trader-giao-dich-tai-nha-han-che-su-phien-nhieu-gay-mat-tap-trung-TraderViet4.gif

Xin lỗi, nhưng có lẽ mọi người không nên để những bộ phim trên Netflix hay bộ gear chơi game bên cạnh bàn làm việc! Chỉ nên để những thứ giúp bạn cải thiện hiệu suất giao dịch bao vây lấy bạn. Thậm chí bạn có thể cân nhắc để điện thoại thông minh hoặc máy tính bảng của mình ở một phòng khác nếu bạn cảm thấy nó quá mất tập trung.

Lời kết

Mặc dù duy trì sự tập trung không phải là chuyện đơn giản, nhưng không phải là không thể NẾU bạn cam kết với chính bản thân bạn. Hy vọng, những lời khuyên đơn giản này sẽ giúp các bạn hạn chế được sự phân tâm khi giao dịch tại nhà và có thể trở thành một trader kỷ luật hơn.

Nguồn: babypips.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
theo mình tốt nhất là tập ngồi thiền sẽ giúp mình có khả năng tập trung cao độ khi làm việc..đỉnh cao của môn này sẽ làm cho chúng ta đạt tới cảnh giới cao nhất trong trading " tâm bất biến trên thị trường vạn biến"

theo mình tốt nhất là tập ngồi thiền sẽ giúp mình có khả năng tập trung cao độ khi làm việc..đỉnh cao của môn này sẽ làm cho chúng ta đạt tới cảnh giới cao nhất trong trading " tâm bất biến trên thị trường vạn biến"
Mình hoàn toàn đồng ý... Mình đã từng viết về tác dụng của thiền đối với trader rồi nè: https://traderviet.org/threads/mot-...em-ai-thuc-hien-choi-oi-tin-duoc-khong.23202/

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên