Làm cách nào để trader "trả thù" lại tật xấu mang tên "giao dịch trả thù" đây?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Giao dịch trả thù là cách dễ nhất để biến một ngày tươi xanh của bạn trở thành một ngày đỏ đẫm máu. Đây là vấn đề lớn nhất mà các trader newbie gặp phải. Để trở thành một trader có lợi nhuận, bạn phải học cách chiến đấu lại các giao dịch trả thù và loại bỏ nó ra khỏi hành trình trading của mình. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng thảo luận giao dịch trả thù là gì, tại sao nó lại xảy ra và bạn có thể làm gì để chống lại những khuynh hướng phá hoại này nhé!

Giao dịch trả thù là gì?

Giao dịch trả thù xảy ra sau khi bạn đã có một hoặc một vài giao dịch thua lỗ và bạn bắt đầu trở nên dễ xúc động. Bạn muốn kiếm lại số tiền bạn vừa đánh mất, vì vậy bạn sẽ ép mình thực hiện giao dịch trên các setup không được đánh giá cao. Sau đó, thậm chí bạn còn bị mất nhiều tiền hơn, rồi bạn sẽ càng trở nên dễ xúc động hơn và bạn bắt đầu vượt khỏi tầm kiểm soát của chính mình.

Lam-cach-nao-de-trader-tra-thu-lai-tat-xau-mang-ten-giao-dich-tra-thu-day-TraderViet1.jpg

Tại sao giao dịch trả thủ lại xảy ra?

Bản chất của con người là muốn lấy lại những gì chúng ta vừa làm mất. Đặc biệt khi đó là một thứ gì đó gắn bó mật thiết với cảm xúc của chúng ta như tiền. Trader sẽ gặp phiên bản dễ bị tổn thương nhất của mình sau mỗi cú thua lỗ, và phản ứng tự nhiên là cố gắng kiếm lại tiền. Cũng chính vì tâm lý này mà sòng bạc mới có lợi nhuận cao như vậy.

Lam-cach-nao-de-trader-tra-thu-lai-tat-xau-mang-ten-giao-dich-tra-thu-day-TraderViet2.jpg

Mỗi ngày, có hàng ngàn biến động trên thị trường, do vậy có rất nhiều cám dỗ giao dịch xuất hiện trước mắt trader sau khi thua lỗ. Thường thì cảm xúc của bạn sẽ đè lên phần lý trí của bộ não và cuối cùng, bạn sẽ coi những biến động đó như những cơ hội giao dịch hợp lý. Nhưng thực tế là, các cặp tiền chỉ đang di chuyển một cách ngẫu nhiên và bạn chưa thể giao dịch hiệu quả nếu chưa tìm ra bất kỳ lợi thế nào trên mỗi biến động. Tuy nhiên, bạn không thể nhận ra điều đó bởi vì bạn đang ở trong cơn sục sôi cày lại số tiền mình đã làm mất.

Giải pháp dành cho giao dịch trả thù

Giao dịch trả thù xảy ra ngay cả với những trader giàu kinh nghiệm nhất. Bước đầu tiên để ngăn chặn nó ảnh hưởng đến giao dịch của bạn là hãy nâng cao khả năng tự nhận thức. Hãy hướng sự chú ý của bạn vào bên trong sau khi bạn gặp phải một hoặc một vài giao dịch thua lỗ. Hãy cố gắng nhận ra khi nào bạn bắt đầu cảm thấy cảm xúc bị đạt đến đỉnh điểm.

Khi cơ hội giao dịch xuất hiện ở trạng thái này, hãy duy trì khả năng nhận ra setup nào có xác suất cao và setup nào có chất lượng thấp. Hãy tự hỏi mình: "Đây có phải là một giao dịch mà tôi muốn khuyên mẹ tôi thực hiện với toàn bộ tiền tiết kiệm cả đời của bà ấy không?"

Nếu bạn đang gặp khó khăn trong việc kiểm soát giao dịch trả thù của mình, điều tốt nhất bạn nên làm lúc này là nghỉ ngơi và rời khỏi máy tính giao dịch của bạn. Thoát khỏi các biểu đồ sẽ cho phép bạn ổn định lại tinh thần và hồi tưởng lại chính mình.

Lam-cach-nao-de-trader-tra-thu-lai-tat-xau-mang-ten-giao-dich-tra-thu-day-TraderViet3.gif

Một cách tuyệt vời khác để ngăn chặn giao dịch trả thù là đặt ra khoản lỗ tối đa hàng ngày trên tài khoản giao dịch của bạn. Khoản lỗ tối đa hàng ngày sẽ khóa tài khoản giao dịch của bạn lại nếu nó chạm đến một số tiền ra đi nhất định trong ngày. Điều này sẽ ngăn bạn vượt khỏi tầm kiểm soát và ngăn bạn không được phép giao dịch trả thù với tài khoản của chính mình.

Hy vọng với những chia sẻ trên, các anh em của mình sẽ không còn bị rơi vào cái bẫy của giao dịch trả thù nữa nhé!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 549 Xem / 33 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,097 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 251 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 95 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 78 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên