Làm gì bây giờ khi bạn vừa bỏ lỡ một lệnh giao dịch có lợi nhuận?

khapham1010

Active Member
639
4,966
Với Trader, còn gì đau đớn hơn việc bạn trade thua? Mình nghĩ đó là khi bạn bỏ lỡ một cú trade có lợi nhuận. Khi bạn bỏ lỡ một cú trade tốt, bạn cảm thấy mình rất tội lỗi. Trò chuyện với nhiều anh em Trader, mình rất hiểu vấn đề này.

Khi một Trader bỏ lỡ một cú trade, anh ta thường tự dằn vặt mình bằng những lý do như:
  • Mình đã đợi quá lâu để có được cú trade này, tại sao mình không thể kiên nhẫn hơn?
  • Mình đã không có đủ kỷ luật để kiểm tra thị trường thường xuyên và bỏ lỡ cú trade vào thời điểm bận rộn nhất.
  • Hoặc tệ hơn, mình vừa thua lỗ, quá nản và không muốn vào lệnh thì thị trường lại cho một cơ hội giao dịch mới.
  • ...
Nhìn chung là rất nhiều lý do những tựu chung chúng ta thường thấy đau đớn vì những gì chúng ta chưa có hơn là những gì chúng ta vừa mất. Điều này cũng là lý do khiến bỏ lỡ lệnh giao dịch có thể khiến Trader dễ bị trầm cảm hơn là giao dịch thua lỗ.

lam-gi-bay-gio-khi-ban-vua-bo-lo-mot-lenh-giao-dich-co-loi-nhuan-traderviet.jpg

Bạn biết là cảm giác này không tốt chút nào khi giao dịch nhưng vượt qua cảm giác này thật sự rất khó. Vậy thì có cách nào để phòng tránh cảm giác này hay không? Tất nhiên là có nhưng chúng không dễ bị dập tắt.

Học cách xóa sạch những suy nghĩ về lệnh giao dịch bị bỏ lỡ ngay khi chúng xuất hiện

Đây là yếu tố tiên quyết nếu bạn vượt qua cái cảm giác khó chịu này trong lúc giao dịch. Bước đầu tiên là nên phân loại lệnh giao dịch bạn vừa bỏ lỡ có đúng theo hệ thống giao dịch của bạn hay không. Điều này rất quan trọng vì nhiều Trader thường bị tác động của lệnh giao dịch cũ lấn át. Chẳng hạn, bạn phát hiện tin tức hay một đường Moving Average "lạ" nào đó có thể giúp bạn trade có lợi nhuận mặc dù các yếu tố này không nằm trong hệ thống giao dịch.

lam-gi-bay-gio-khi-ban-vua-bo-lo-mot-lenh-giao-dich-co-loi-nhuan-traderviet-1.png

Bước thứ hai, nếu lệnh giao dịch bị bỏ lỡ tuân theo quy luật của hệ thống thì có nghĩa là bạn gặp trục trặc gì đó về kế hoạch giao dịch. Và thường những lỗi này là những lỗi mà chúng ta đã biết từ trước. Đừng quá sợ hãi khi nhận ra điều này vì việc này sẽ xảy ra rất thường xuyên trong suốt quá trình bạn trade. Đến mình, mặc dù trade nhiều năm rồi những đôi khi những lỗi rất cơ bản vẫn có thể lặp lại. Tốt nhất là sử dụng nhật ký giao dịch để theo dõi thường xuyên và học cách bỏ qua để bạn không cảm thấy tội lỗi.

Đừng để lệnh giao dịch bị bỏ lỡ ảnh hưởng đến cú trade tiếp theo

lam-gi-bay-gio-khi-ban-vua-bo-lo-mot-lenh-giao-dich-co-loi-nhuan-traderviet-2.png

Lệnh giao dịch mà bạn bị bỏ lỡ không định nghĩa con người bạn hay hệ thống giao dịch của bạn quá kém. Quan trọng là bạn có tiếp tục bỏ lỡ lệnh giao dịch tiếp theo hay không?

Khi bạn tiếp tục duy trì những cảm giác nặng nề với những cú trade bị bỏ lỡ, bạn sẽ tiếp tục làm hỏng cả một ngày/tuần giao dịch. Những lúc như thế, tốt nhất là tạm thời nghỉ trade cho đến khi những cảm giác đó qua đi.

Cảm giác bị bỏ lỡ là cảm giác khó dập tắt nhất nhưng không phải là không có cách giải quyết. Hãy thử dùng những cách thức mình giới thiệu hoặc đơn giảm xem những lệnh giao dịch bạn bỏ lỡ như tín hiệu để báo cho bạn biết bạn đã sắp thành công. Cách này nghe có vẻ tích cực hơn việc bạn thường xuyên trách móc bản thân mình.

Cảm ơn bạn vì đã đọc, hãy like vì sứ mệnh triệu người Việt Nam thịnh vượng nhé :oops:

Xem thêm

>> Nếu cảm thấy bối rối khi đóng lệnh, bạn có thể tham khảo các bước sau

>> Làm thế nào để biết bạn đã có một hệ thống giao dịch thành công?

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
cảm giác tiếc nuối rồi sau đó sẽ gỡ lại những gì mình đáng được hưởng nhưng lại thêm dầu vào lửa :v

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên