Làm sao để sống sót trên thị trường cryptocurrency?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Một trong những điều giá trị nhất mà bạn sẽ nhận ra trong trading là chiến lược vào lệnh của bạn không quá quan trọng như bạn nghĩ, cái quan trọng chính là quản trị rủi ro.

Bất kể các tín hiệu vào lệnh có hoàn hảo tới đâu hay đồng coin bạn chọn có thể thay đổi thế giới sau 5 năm, bạn vẫn có thể có kết cục thua lỗ. Và có thể bạn sẽ thua rất nhiều. Điều này có nghĩa là để thắng, bạn phải gia tăng khả năng chịu đựng các thời điểm thua lỗ, còn được gọi là “drawdown”.

Bài viết này nhằm đưa ra một vài cách để bạn làm điều đó: sống sót lâu hơn trên thị trường.

Hãy để ý khối lượng lệnh

Rất nhiều Trader có kinh nghiệm đều bảo rằng bạn đừng bao giờ chịu rủi ro hơn 1% hoặc 2% trên 1 trade. Nhưng điều đó thực sự có nghĩa gì?

Cách đơn giản nhất là bỏ ít hơn hoặc bằng 1% số vốn của bạn vào 1 trade. Khá là hiệu quả vì nếu bạn mất 100% vốn bỏ vô trade đó luôn thì số tiền bạn mất vẫn chỉ là 1% tài khoản.
Nhưng thực ra nó hoàn toàn không hiệu quả trong dài hạn và mình không nghĩ là nhiều trader xài nó, dưới đây là lí do.

Nếu bạn chỉ bỏ 1% vốn vào trong 1 trade thì bạn còn tới 99% tiền để không. Nếu bạn nhồi tiếp lệnh nếu lệnh đi đúng hướng đi chăng nữa thì cú trade đó vẫn chiếm chưa tới 4% vốn. Còn lại quá nhiều tiền để không, và đó chỉ là vấn đề đầu tiên của cách quản trị rủi ro này.

Vấn đề thứ hai là khi bạn bắt đầu nhận ra rằng quá nhiều tiền đang để không, bạn sẽ tìm các đồng coin khác để phân bổ vốn, hoặc vào nhiều lệnh hơn bình thường. Vấn đề là rất khó để bạn tìm ra được 1 hoặc 2 đồng coin khác sẽ tăng trong thời gian tới, và càng tìm nhiều cơ hội vào lệnh, chất lượng mỗi lệnh của bạn sẽ giảm đi. Bạn giảm thiểu rủi ro, nhưng rõ ràng lợi nhuận của bạn cũng giảm theo. Low risk, low reward. Và về dài hạn, tài khoản của bạn sẽ dần bị bào mòn.

Cách thứ hai là chọn khối lượng lệnh sao cho nếu trade thua, bạn chỉ được phép thua 1% tài khoản. Cách này tập trung vào số tiền được phép mất, không phải số tiền bỏ vào 1 trade, khác cách trên.

Lấy ví dụ cho dễ hiểu, giả sử Bitcoin đang ở giá 8k, stop loss của bạn là 7k7. Bạn có 100k trong tài khoản, vậy là chỉ được phép thua 100k x 1% = 1k trên 1 trade.

Vậy để tính khối lượng BTC được phép vào 1 lệnh, chỉ cần lấy 1k chia cho độ chênh lệch giữa điểm vào và stop loss: 1000/300 = 3.33 BTC. Tức là bạn được phép vào lệnh với 3.33 BTC trên mỗi lệnh. Vậy nếu giá đi ngược trade thì bạn sẽ mất 3.33 x 300 = 1k, đúng 1% tài khoản của bạn.

Hãy để ý stop loss

Cách tiếp theo để sống sót lâu hơn trên thị trường crypto là quan tâm tới stop loss. Và đương nhiên là stop hunt.

Có một vài cách đặt stop loss như sau:

1. Đặt theo ATR

Cái này chắc lại trích lời bác @The Blade thêm lần nữa:
2. Đặt stoploss theo ATR

Cách này tôi không khuyến khích nên nói sơ thôi, bạn add indicator ATR vào, và đặt stoploss theo bội số của ATR, có thể là 1 lần ATR, 2ATR hay thậm chí là 3ATR.

ATR là chỉ số đo lường biến động. Giả sử nếu bạn đặt 2 lần ATR (2 lần độ biến động) thì bạn có thể thoát được độ biến động đó.

Tuy nhiên, bạn nên đặt stoploss dựa trên ATR tính từ kháng cự, hỗ trợ.

Ví dụ, giá đang là 110 USD, hỗ trợ là 100 USD. ATR có giá trị là 5, 2 ATR = 10. Vậy stoploss của bạn sẽ là 100 - 10 bằng 90.

Bạn mua giá 110 và stoploss 90. Chẳng hạn vậy.

Hoặc anh em có thể đọc thêm bài viết này của mình:

>> Bạn vẫn thua lỗ chỉ vì bị quét stoploss, đây là giải pháp !

Cách này khiến chúng ta phụ thuộc vào indicator để đặt stop loss, không được hay lắm vì mỗi setup chúng ta sẽ ở từng hoàn cảnh thị trường khác nhau, và indicator chỉ là một công cụ tương đối và chỉ nên dùng để đánh giá thị trường, không phải để vào lệnh.

2. Đặt stop loss hợp lý

Hợp lý tức là không quá xa mà cũng không quá chặt. Cái này lại tuỳ thuộc vào từng coin mà anh em trade. Đặt quá xa thì số thua lỗ có thể nhiều hơn, không còn tỷ lệ Risk:Reward hấp dẫn nữa. Quá gần thì rất dễ bị stop hunt, là các đợt quét giá của cá mập để săn thanh khoản. Đặt stop loss hợp lý là 1 kỹ năng cần được rèn giũa của Trader, tuỳ thuộc vào kinh nghiệm và mức độ hiểu cách giá đi của đồng coin đó nữa. Và đương nhiên là không hề có công thức đặt stop loss nào. Anh em càng trade nhiều thì càng hiểu phong cách của đồng coin, từ đó đặt stop sẽ dần hợp lý hơn, ít bị stop hunt hơn.

Xem thêm: Lật lại vấn đề quét stop loss từ Cá Mập và một số cách giải quyết

Trên đây là một vài cách để anh em có thể sống sót lâu hơn trên thị trường cryptocurrency. Anh em còn biết cách nào nữa thì comment bên dưới nhé, và để lại 1 like nếu thấy bài hay. Cám ơn anh em.

Xem thêm:

>> Tại sao các vụ hack cryptocurrency cứ liên tục xảy ra?

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 398 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,467 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,088 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 287 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 160 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên