Làm sao để sử dụng demo hiệu quả nhất?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Trading có một công cụ vô cùng đáng giá là demo. Với rủi ro luôn bằng zero, trader có thể mặc sức tung hoành trên tài khoản này mà không sợ ảnh hưởng đến túi tiền. Tuy nhiên, không ít trader sau một thời gian bất bại với demo thì lại ngã sấp mặt khi đụng đến tài khoản live. Câu hỏi đặt ra, bạn đã sử dụng demo hiệu quả chưa?

1. Ghi lại nhật ký

Bạn có thể nói rằng: "Trời đất, demo mà cũng phải ghi chép mắc công vậy, chỉ là ảo thôi mà." Mình công nhận demo chỉ là ảo, bởi vì ảo nên mới dùng nó để luyện tập. Đã luyện tập thì phải luyện cho trọn vẹn chứ, đúng không nào? Tất cả những gì bạn trade với demo sẽ tạo thành thói quen, và chính thói quen đó sẽ là phong cách trading của bạn khi dùng tài khoản live. Hay nói một cách khác, những gì bạn đối xử với demo cũng tương tự khi bạn dùng tài khoản live.

Quay trở về với nhật ký, hãy tập viết nhật ký một cách nghiêm túc. Bạn sẽ đánh giá hiệu suất trading, cùng những thiết sót của bạn một cách nhanh nhất mà không phải rủi ro bất kì một xu nào, đó chính là lợi thế của demo.

Làm sao để sử dụng demo hiệu quả nhất -1.png

2. Đề ra các quy tắc kỷ luật

Như mình đã nói, thói quen khi trade demo cũng là cách bạn trade với tiền thật. Hãy tự tạo ra những quy tắc trading cụ thể và kỷ luật tuân theo. Sai lầm của hầu hết newbies là Cờ Bạc với demo, họ không quan tâm lắm việc thua lỗ, vì hết tiền thì lại reset. Đó là hành động rất nguy hiểm. Hãy nhẩm xem, nếu bạn phải reset demo 3 lần, thì khả năng cao, bạn cũng sẽ cháy 3 lần khi bước vào thực chiến, vì đó là phong cách trade của bạn. Hãy luôn kỷ luật với demo, dù rủi ro của nó bằng không, nếu không bạn sẽ phải sẽ nếm chịu rủi ro cực lớn khi trade tiền thật.

3. Đặt mục tiêu

Có nhiều trader thắc mắc rằng: "Làm sao để tôi biết được mục tiêu tôi đặt ra có phù hợp?". Đó là một câu hỏi hay, một mục tiêu phi thực tế chỉ đẩy tài khoản vào chỗ chết. Nhưng chúng ta không thể biết được nó có thực tế hay không nếu chỉ đoán mò, và đây là lúc demo phát huy tác dụng. Hãy thử nghiệm mục tiêu đó trên demo, đến khi bạn hoàn thành được, hãy áp dụng sang live, và mọi thứ sẽ trơn tru hơn rất nhiều.

Làm sao để sử dụng demo hiệu quả nhất -2.jpg

4. Sử dụng tài khoản mini

Nói gì thì nói, trade với tiền ảo không thể tạo ra trải nghiệm tâm lý được, đó cũng là lý do khiến đa số trader bỏ qua demo. Vậy thì hãy chuyển sang tài khoản mini, loại tài khoản chỉ cần fund vào 5-10 đô. Đó là số tiền đủ nhỏ để không ảnh hưởng đến tài chính của bạn mà vẫn cho phép bạn được trải nghiệm cảm giác tiền thật. Bản thân mình cũng thích dùng mini hơn demo vì mình có thể theo dõi được cảm xúc thật của mình khi trade loại tài khoản này.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Những hành động tự gây áp lực của trader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
coi nó là thật thì nó thật

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên