Làm sao để tài khoản nhỏ lâu cháy và tăng bền vững?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Bất cứ ai đã từng giao dịch Forex cũng phải thừa nhận rằng rất khó khăn để tài khoản của mình tăng lên, đặc biệt là với tài khoản nhỏ.

Tuy nhiên, việc đó không phải là không thể và cũng không có bí mật nào cả. Chỉ đơn giản là sự nhận thức của trader đối với tài khoản của mình có đúng hay chưa.

Nếu mục tiêu của bạn là kiếm lợi nhuận đều đặn, với tài khoản 500,000 USD và đặt rủi ro chỉ 0.5%, tỷ lệ R : R = 3 : 1 thì bạn chỉ mất 2,500 USD trong khi kiếm được một khoản lợi nhuận 7,500 USD. Đáng ước mơ!

Nhưng với tài khoản 1,000 USD thì sao? Thậm chí bạn nâng tỷ lệ rủi ro lên 2% / lệnh, tỷ lệ R : R = 3 : 1, thì lợi nhuận chỉ có 60 USD, liệu bạn có thấy mình thành công chưa?

Chưa nói đến các tài khoản 100 USD khiêm tốn, mỗi lệnh bạn trade chỉ được 6 USD bèo bọt, liệu bạn thấy xứng đáng với mình không? Hay là bạn sẽ nâng khối lượng, nâng rủi ro lên để được lợi nhuận nhiều hơn? Ít nhất phải vài chục đô bạn mới chịu ?

Nhiều trader không thỏa mãn với tỷ lệ lợi nhuận ít ỏi đó, bắt đầu nghĩ đến chuyện tăng số lot để ăn được nhiều hơn. Thay vì tài khoản của bạn chỉ chịu đựng được 0.01 lot, bạn vẫn quyết định làm 1 lệnh 0.05 hoặc thậm chí là 0.1 lot để kiếm lời nhanh và nhiều hơn.

Kết quả cuối cùng là tài khoản bị thổi bay và bạn kết luận "Forex là một xới bạc chính hiệu. Phải tìm được chén thánh thì mới may ra thắng nổi thị trường, chứ phân tích này nọ cũng chẳng ăn thua đâu".

Bài viết hôm nay sẽ dành riêng cho những trader có tài khoản nhỏ, chia sẻ cho họ cách làm thế nào để giữ tài khoản mình không bị cháy. Quan điểm cốt lõi ở đây là làm sao để tài khoản của bạn chịu rủi ro thấp nhất, đặc biệt là tài khoản của bạn nhỏ hoặc đang nhỏ dần.
Đây là bí quyết giúp bạn giải quyết vấn đề này.

TÍNH TẤT CẢ BẰNG TỶ LỆ %

Một mẹo tôi nghĩ có thể giúp bạn quên đi số tiền lời ít ỏi của mình là quy mọi thứ ra phần trăm.

Ví dụ, bạn hiện tại có tài khoản 100 USD. Bạn Sell Sell Buy Buy cặp EURUSD trong 1 tháng và sau khi cộng lệnh lỗ lệnh lãi thì tính được lợi nhuận là 5 USD.

5 USD? Đánh trầy da tróc vảy mà được có 5 USD! 5 USD không đủ để làm ly cafe + ăn tô phở + đổ xăng nữa. Nếu bạn nghĩ vậy, bạn sẽ làm sao đó để kiếm được ít nhất là 10 USD cho tháng sau.

Thay vì thế, hãy quy lợi nhuận ra %. 5 USD lợi nhuận trên 100 USD vốn thì sẽ là 5% lợi nhuận. Bạn thử nghĩ xem trong vòng 1 tháng bạn kiếm được 5% lợi nhuận, với 12 tháng bạn đã kiếm được 60%. Con số trong mơ của rất nhiều trader đấy.

Tính theo kiểu này, bạn sẽ thấy tự tin hơn rất nhiều và có thể duy trì khối lượng lệnh hiện tại của mình.

THÊM 1 CON SỐ 0 HOẶC THẬM CHÍ LÀ 2

Tôi biết bạn khát khao kiếm được thật nhiều tiền và thật nhanh chóng, nhưng chờ đã, bạn cần phải làm điều này trước đã.

Tài khoản của bạn rất nhỏ, tôi giả sử là 1000 USD, bạn viết thêm hai con số 0 đằng sau, tức là 100,000 USD.

Nếu bạn kiếm được 50 USD, bạn hãy viết nó thành 5,000 USD.

Hãy tưởng tượng mình là một trader chuyên nghiệp, tài khoản của mình là 100,000 USD chẳng hạn, và mỗi lần bạn lời là 5,000 USD.

Hãy viết những con số này vào nhật ký lời lỗ của bạn. Điều này không phải là tự lừa dối mình, cũng không phải là ảo tưởng. Đơn giản là giúp bạn không bị mất động lực, và đặc biệt hơn là giúp bạn tránh cảm giác tiền mình kiếm quá nhỏ và muốn nâng khối lượng lên đến mức vô lý.

Trader thành công họ không quan tâm đến lợi nhuận, vì vậy bạn cũng nên bỏ qua chuyện nó là con số thật hay không đi. Hãy tập trung trade thật tốt.

Tóm lại chúng ta có hai cách:

+ Tính lợi nhuận bằng phần trăm, không bằng giá trị.

+ Thêm hai con số 0 đằng sau lợi nhuận ghi trên nhật ký giao dịch.

Tôi nghĩ đây chỉ là 2 trick nhỏ thôi, nhưng sẽ góp phần to lớn để giải quyết được vấn đề tâm lý của các trader giao dịch trên tài khoản nhỏ.

Đừng tự chối bỏ tài khoản nhỏ của mình, mà phải cố gắng làm sao để giữ nó càng lâu cháy càng tốt nhé.

Xem thêm:

>> Trader mới nên giao dịch bao nhiêu cặp tiền Forex?

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Bài học thì đã thuộc nhưng chưa cháy tk thật thì chưa thấm. Khi chưa có ân oán với thị trường thì tk 8.5k đánh 0.2 lot thấy quá lớn. Khi đã ăn thua với nó rồi thì tk 100usd dánh 0.1lot lại thẫy quá nhỏ nhìn con số màu xanh sao bé xíu biết ngày nào được 8.5k thế là teo dần và cuối cùng 1 lệnh được ăn cả ngả về ko, đường về ko thì quá rộng mở.:)

bánh vẽ mà các thầy forex dỏm là show lệnh 1-2 lot chỉ để ăn 100$.......cứ bị vật vài lần là tỉnh ngay thôi

- Tài khoản nhỏ = Tiền ít hoặc không dám đầu tư lớn. Tư duy thử, bỏ nhỏ ăn thật
- Lâu cháy = Hèn nhát, không dám đối mặt thất bại. Khả năng thích ứng chậm chạp. Dễ sốc với những gì đột ngột
- Tăng bền vững = Tham vọng lớn, Ảo tưởng nên dễ sụp đổ. Chỉ muốn làm 1 lần ăn mãi mãi.

Mình đã coi xong lá số của những người hỏi câu này.

Bất cứ ai đã từng giao dịch Forex cũng phải thừa nhận rằng rất khó khăn để tài khoản của mình tăng lên, đặc biệt là với tài khoản nhỏ.

Tuy nhiên, việc đó không phải là không thể và cũng không có bí mật nào cả. Chỉ đơn giản là sự nhận thức của trader đối với tài khoản của mình có đúng hay chưa.

Nếu mục tiêu của bạn là kiếm lợi nhuận đều đặn, với tài khoản 500,000 USD và đặt rủi ro chỉ 0.5%, tỷ lệ R : R = 3 : 1 thì bạn chỉ mất 2,500 USD trong khi kiếm được một khoản lợi nhuận 7,500 USD. Đáng ước mơ!

Nhưng với tài khoản 1,000 USD thì sao? Thậm chí bạn nâng tỷ lệ rủi ro lên 2% / lệnh, tỷ lệ R : R = 3 : 1, thì lợi nhuận chỉ có 60 USD, liệu bạn có thấy mình thành công chưa?

Chưa nói đến các tài khoản 100 USD khiêm tốn, mỗi lệnh bạn trade chỉ được 6 USD bèo bọt, liệu bạn thấy xứng đáng với mình không? Hay là bạn sẽ nâng khối lượng, nâng rủi ro lên để được lợi nhuận nhiều hơn? Ít nhất phải vài chục đô bạn mới chịu ?

Nhiều trader không thỏa mãn với tỷ lệ lợi nhuận ít ỏi đó, bắt đầu nghĩ đến chuyện tăng số lot để ăn được nhiều hơn. Thay vì tài khoản của bạn chỉ chịu đựng được 0.01 lot, bạn vẫn quyết định làm 1 lệnh 0.05 hoặc thậm chí là 0.1 lot để kiếm lời nhanh và nhiều hơn.

Kết quả cuối cùng là tài khoản bị thổi bay và bạn kết luận "Forex là một xới bạc chính hiệu. Phải tìm được chén thánh thì mới may ra thắng nổi thị trường, chứ phân tích này nọ cũng chẳng ăn thua đâu".

Bài viết hôm nay sẽ dành riêng cho những trader có tài khoản nhỏ, chia sẻ cho họ cách làm thế nào để giữ tài khoản mình không bị cháy. Quan điểm cốt lõi ở đây là làm sao để tài khoản của bạn chịu rủi ro thấp nhất, đặc biệt là tài khoản của bạn nhỏ hoặc đang nhỏ dần.
Đây là bí quyết giúp bạn giải quyết vấn đề này.

TÍNH TẤT CẢ BẰNG TỶ LỆ %

Một mẹo tôi nghĩ có thể giúp bạn quên đi số tiền lời ít ỏi của mình là quy mọi thứ ra phần trăm.

Ví dụ, bạn hiện tại có tài khoản 100 USD. Bạn Sell Sell Buy Buy cặp EURUSD trong 1 tháng và sau khi cộng lệnh lỗ lệnh lãi thì tính được lợi nhuận là 5 USD.

5 USD? Đánh trầy da tróc vảy mà được có 5 USD! 5 USD không đủ để làm ly cafe + ăn tô phở + đổ xăng nữa. Nếu bạn nghĩ vậy, bạn sẽ làm sao đó để kiếm được ít nhất là 10 USD cho tháng sau.

Thay vì thế, hãy quy lợi nhuận ra %. 5 USD lợi nhuận trên 100 USD vốn thì sẽ là 5% lợi nhuận. Bạn thử nghĩ xem trong vòng 1 tháng bạn kiếm được 5% lợi nhuận, với 12 tháng bạn đã kiếm được 60%. Con số trong mơ của rất nhiều trader đấy.

Tính theo kiểu này, bạn sẽ thấy tự tin hơn rất nhiều và có thể duy trì khối lượng lệnh hiện tại của mình.

THÊM 1 CON SỐ 0 HOẶC THẬM CHÍ LÀ 2

Tôi biết bạn khát khao kiếm được thật nhiều tiền và thật nhanh chóng, nhưng chờ đã, bạn cần phải làm điều này trước đã.

Tài khoản của bạn rất nhỏ, tôi giả sử là 1000 USD, bạn viết thêm hai con số 0 đằng sau, tức là 100,000 USD.

Hãy tưởng tượng mình là một trader chuyên nghiệp, tài khoản của mình là 100,000 USD chẳng hạn, và mỗi lần bạn lời là 5,000 USD.

Hãy viết những con số này vào nhật ký lời lỗ của bạn. Điều này không phải là tự lừa dối mình, cũng không phải là ảo tưởng. Đơn giản là giúp bạn không bị mất động lực, và đặc biệt hơn là giúp bạn tránh cảm giác tiền mình kiếm quá nhỏ và muốn nâng khối lượng lên đến mức vô lý.

Trader thành công họ không quan tâm đến lợi nhuận, vì vậy bạn cũng nên bỏ qua chuyện nó là con số thật hay không đi. Hãy tập trung trade thật tốt.

Tóm lại chúng ta có hai cách:

+ Tính lợi nhuận bằng phần trăm, không bằng giá trị.

+ Thêm hai con số 0 đằng sau lợi nhuận ghi trên nhật ký giao dịch.

Tôi nghĩ đây chỉ là 2 trick nhỏ thôi, nhưng sẽ góp phần to lớn để giải quyết được vấn đề tâm lý của các trader giao dịch trên tài khoản nhỏ.

Đừng tự chối bỏ tài khoản nhỏ của mình, mà phải cố gắng làm sao để giữ nó càng lâu cháy càng tốt nhé.

Xem thêm:

>> Trader mới nên giao dịch bao nhiêu cặp tiền Forex?

Thế tiền lời không đủ phí giao dịch. Sao không giữ nó thật lâu để làm việc khác đợi tăng nhiều rồi bán có lời hơn không?

Ảo tưởng sức mạnh kiểu này dễ chết lắm. Ăn 50$ xong tưởng mình ngon lanh ăn đc 5000$, nạp tiền gấp trăm lần luôn rồi sấp mặt ra. Đánh to nó thêm áp lực tâm lý chứ đâu như đánh nhỏ.

• Like
Reactions: Ren
Có cách đơn giản hơn là làm cái tài khoản cent. 100$ => 10000cent. 10$ => 1000cent. Vào MT4 nó cũng hiện profit là 10000, 1000 chứ k hiện $ or cent nên cứ đánh thoái mái. =))

Để mà lâu cháy, tăng bền vững thì các bác cứ gởi bank cho em. An toàn, không cháy

Bước thứ 3: đặt 1 mục tiêu dài hạn, kiểu như mỗi tháng 5-10% nhưng phải duy trì liên tục đều đặn trong 1 thời gian dài và ko cần dùng đòn bẩy cao. Mục tiêu như vậy vừa chuẩn xác mà bạn sẽ ko cảm thấy con số 5% mỗi tháng là nhỏ nữa nếu gộp lại vào cả năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên