Làm sao để thôi không so sánh mình với những Trader khác?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Bạn mới bước vào Forex dĩ nhiên là sẽ không có lợi nhuận hay thậm chí còn thua lỗ nữa, nhưng một người bạn khác cũng mới tập tành giao dịch giống mình, tại sao người đó lại có lợi nhuận nhiều hơn? Bạn có bao giờ cảm thấy mình thua kém so với những Trader khác? Có một sự thật là, bạn sẽ không bao giờ ngừng so sánh mình với người khác đâu, bởi vì đó là một phần của những suy nghĩ trong xã hội hiện đại này rồi.

Làm sao để đối phó với vấn đề này?

Thay vì ép buộc bản thân không được so sánh mình với người khác thì hãy thay đổi phản ứng của mình với phép so sánh đó. Bất cứ khi nào bạn cảm thấy mình đang so sánh bản thân với ai đó, hãy nghĩ theo một chiều hướng chúc mừng cho họ.

“Ô mai chuối, thằng Bảo nó ngày đêm giao dịch thảo nào giờ có lợi nhuận, mừng cho nó.”

“Ay cha, bác Huy nhìn vậy mà cũng vớt được em Trinh, admin TraderViet có khác, đáng để học hỏi.” (troll tí thôi, bác @Duonghuy đừng chém em :D)

Sau khi bạn điều chỉnh được những suy nghĩ của mình về người đó, hãy mời họ đi uống cà phê và trò chuyện để biết cách họ giải quyết những vấn đề của họ như thế nào.

Đây là lúc bạn cần so sánh đây. Hãy so sánh cách họ suy nghĩ với cách bạn suy nghĩ, từ đó điều chỉnh, biến những suy nghĩ mà bạn cảm thấy là đúng đắn thành của mình.

Nếu như điều bạn so sánh là một tài năng thiên bẩm hay là sự may mắn thì hãy dừng lại đi, thay vào đó, hãy cứ mỉm cười và hy vọng những điều may mắn sẽ đến với bạn.

So sánh là để học hỏi, hãy nhớ điều đó nhé. Hy vọng bài viết giúp ích. Happy trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên