Làm sao để tích tiểu thành đại từ một tài khoản nhỏ? Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền!

Làm sao để tích tiểu thành đại từ một tài khoản nhỏ? Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Xin chào cả nhà!

Có lẽ không phải ai trong chúng ta cũng có thể bắt đầu giao dịch với một tài khoản lớn. Trên thực tế, nếu bạn là người mới bắt đầu, tốt hơn hết là bạn không nên hiểm mạo hiểm với một số tiền lớn ngay từ đầu. Tuy nhiên, kể cả với những tài khoản nhỏ hơn, chúng ta cũng cần phải có một cách tiếp cận phù hợp.

Trong bài viết này, mình sẽ đề xuất cho anh em một cách giao dịch bằng các tài khoản nhỏ với hiệu quả tối đa, từ đó anh em có thể biến một tài khoản nhỏ thành một tài khoản lớn nhé!

Tài khoản giao dịch nhỏ là gì?

Lam-sao-de-tich-tieu-thanh-dai-tu-tai-khoan-giao-dich-nho-TraderViet1.jpg

Thiệt ra hổng có định nghĩa chính xác nào cho tài khoản nhỏ cả. Chúng ta chỉ có thể nói về các loại tài khoản cent và micro mà thôi! Mức ký quỹ ban đầu đối với tài khoản cent là $1 và tài khoản micro là $5. Khối lượng giao dịch nhỏ nhất của các lệnh Forex là 0,01 tương ứng với 1.000 đơn vị tiền tệ cơ bản, do vậy không quá khó để tính toán số tiền tối thiểu ban đầu bạn cần bỏ vào để bắt đầu giao dịch, phải không nào?

Để làm điều đó, hãy cân nhắc mức đòn bẩy bạn sử dụng cũng như phần trăm vốn bạn sẵn sàng mạo hiểm trên mỗi giao dịch và số lượng vị thế bạn muốn mở tại một thời điểm nhé!

Tuy nhiên, nếu bạn cảm thấy không chắc chắn, bạn luôn có thể nghía qua tài khoản demo phi rủi ro hoặc nhận một khoản welcome bonus từ các broker. Các lựa chọn này không chỉ cho các bạn cơ hội để kiểm tra cơ chế giao dịch của mình mà còn đánh giá sơ qua chất lượng dịch vụ của các công ty broker.

Những vấn đề của việc giao dịch với tài khoản nhỏ

Bản chất của những vấn đề bạn có thể đối mặt khi giao dịch với một tài khoản nhỏ thực sự đến từ việc bạn không có nhiều lợi nhuận như bạn mong muốn. Tuy nhiên, thay vào đó, bạn có thể giảm thiểu những sai lầm và những thua lỗ bất ngờ xuống. Do đó, với một tài khoản nhỏ, hãy thật cẩn trọng trong việc quản lý rủi ro nhé! Bạn cần phải tính toán kích thước có thể chấp nhận được của các vị thế, sử dụng lệnh stop loss (dừng lỗ), theo dõi tỷ lệ R:R (risk:reward) và không nên sử dụng tùy ý các tham số vào một giao dịch.

Vấn đề lớn nhất của các tài khoản nhỏ đó là vị thế nhỏ hơn sẽ đồng nghĩa với các khoản lợi nhuận nhỏ hơn những gì bạn có thể nhận được nếu giao dịch với số tiền lớn hơn. Hơn nữa, bạn sẽ không thể thực hiện nhiều giao dịch cùng một lúc được!

Do đó, ngay cả khi giao dịch thành công thì tài khoản bé nhỏ của bạn cũng sẽ tăng trưởng chậm hơn so với các tài khoản lớn. Điều này có thể là một thách thức về mặt tâm lý cho các trader: Rốt cuộc, ai lại không muốn kiếm nhiều tiền thật nhanh cơ chứ? Sự thật là bạn đã nỗ lực không ít với công việc giao dịch và lợi nhuận đem lại không đủ bù đắp cho khoảng thời gian bạn đã bỏ ra có thể là một vấn đề rất đáng lo ngại.

Khuyến nghị trader giao dịch với tài khoản nhỏ

Trước hết, bạn cần phải bình tĩnh và đảm bảo rằng suy nghĩ của mình là tích cực. Mọi thứ đều phải có một điểm xuất phát và tài khoản nhỏ không phải là một xuất phát điểm quá tệ cho sự nghiệp giao dịch. Suy cho cùng, thực tế đã chỉ ra rằng giao dịch với tài khoản nhỏ có thể đem lại cho bạn thành công như giao dịch với tài khoản lớn.

Hãy thoải mái với sự thật rằng với một tài khoản nhỏ hơn, bạn sẽ không gặp rủi ro về tài chính và bạn sẽ có cơ hội tích lũy được những kinh nghiệm giao dịch vô giá, phát triển sự kiên nhẫn, tính kỷ luật và những phẩm chất khác bổ trợ tốt cho vai trò trader trong quá trình tìm kiếm lợi nhuận. Nếu bạn có một kỳ vọng thực tế và nhìn nhận mọi việc với con mắt hợp lý, bạn sẽ có thể tập trung vào mặt tích cực của việc giao dịch với tài khoản nhỏ.

Tất nhiên, điều đó không có nghĩa là bạn không nên ngắm đến những mục tiêu lớn hơn. Mặc dù có vấn đề này thuộc toàn quyền quyết định của bạn, nhưng mình muốn nhấn mạnh rằng bạn không nên rút lợi nhuận ra khỏi tài khoản nhỏ của mình.

Rốt cuộc, sẽ không có cách nào tốt hơn việc đầu tư thêm tiền của bạn vào để làm cho tài khoản này lớn hơn. Song song đó, mình cũng muốn khuyên bạn không nên gia tăng kích thước vị thế thông thường mỗi khi tài khoản của bạn lớn lên.

Bạn chỉ nên gia tăng kích thước của giao dịch khi nào đã thực sự sẵn sàng cho điều đó và hãy gia tăng từ từ thôi nhé! Điều này sẽ giúp bạn tránh được những bước đi liều lĩnh mà vẫn kiểm soát được vốn và các hành động của mình.

Một mẹo khác dành cho các anh em đó là đừng bao giờ đặt mục tiêu cho lợi nhuận hàng ngày vì mỗi ngày thị trường sẽ biến động theo mỗi kiểu khác nhau và bạn sẽ không thể đảm bảo liệu cơ hội mỗi ngày có như nhau hay không. Việc phải tìm cách để đáp ứng mục tiêu hàng ngày sẽ khiến bạn phải gánh chịu những áp lực vô ích đấy!

Bạn có thể đặt mục tiêu và theo dõi tiến trình cũng như động lực của mình, nhưng hãy xem xét chúng trong dài hạn nhé! Hơn nữa, đừng bao giờ cố so sánh hiệu suất giao dịch của bản thân với những trader khác. Hãy tập trung vào những gì anh em đang làm và trở thành một phiên bản xịn hơn của chính mình nha anh em...

Tiếp đến, một tài khoản nhỏ sẽ giúp bạn giao dịch chủ động hơn. Cố gắng sử dụng nhiều vốn hơn; nếu bạn có free margin, hãy tìm kiếm thêm nhiều ý tưởng giao dịch hơn nữa nhé! Tuy nhiên, một điều quan trọng mà các bạn nên nhớ đó là giao dịch luôn phải đảm bảo cả về số lượng lẫn chất lượng đấy!

Cuộc sống không còn nhiều dịp cho các bạn hát đi hát lại câu hát "Cứ sai đi vì cuộc đời cho phép..." đâu, vì vậy hãy cân nhắc thật kỹ công việc bạn sắp thực hiện và chỉ nên làm những gì có xác suất thành công cao nhất. Trong giao dịch, điều đó sẽ phụ thuộc khá nhiều vào hệ thống giao dịch và cách phân tích thị trường của bạn.

Trong mọi trường hợp, hãy đảm bảo rằng bạn đã loại bỏ các tín hiệu xấu, đã xác nhận tín hiệu từ một vài công cụ phân tích kỹ thuật và giữ tâm lý thật thoải mái với mọi giao dịch. Khi giá chạm đến mục tiêu của bạn, đừng quá tham lam. Kể cả khi bạn bất chợt muốn nhiều hơn nữa thì sẽ chẳng có ai đứng ra can ngăn bạn ngừng phân tích thị trường một lần nữa và ngừng thực hiện một giao dịch đâu. Do vậy, hãy thật lý trí và nhận lợi nhuận vốn có của mình trong những hoàn cảnh như thế nhé!

Tóm lại, nếu bạn làm theo những khuyến nghị trên của mình, thì việc giao dịch bằng một tài khoản nhỏ sẽ cho bạn những bài học để quản lý số tiền lớn hơn. Tất nhiên, bạn sẽ không kiếm được tiền tỷ với một tài khoản nhỏ, nhưng nhân đây bạn sẽ được thực hành và dành được kết quả tốt. Đừng bao giờ hối tiếc vì mình đã không mở một vị thế lớn hơn. Mọi thứ trong cuộc sống đều có thể tốt hơn, lớn hơn và sáng lạng hơn. Hãy vỗ tay vì thành công của bạn và tiến về phía trước với những bước đi vững chãi - đây là cách đáng tin cậy nhất để bạn sở hữu một tài khoản lớn trong một ngày không xa...

Cố lên nhé các anh em của mình!

Nguồn: forexlive.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu bạn không thành công với tài khoản nhỏ, thì cũng đừng mong quản lý được tài khoản lớn.
Nếu bạn giao dịch tốt với tài khoản nhỏ, không gì có thể đảm bảo bạn sẽ thành công với tài khoản lớn, vì khi đó tâm lý giao dịch của bạn sẽ đối mặt với 1 thử thách vô cùng to lớn.

Nếu bạn không thành công với tài khoản nhỏ, thì cũng đừng mong quản lý được tài khoản lớn.
Nếu bạn giao dịch tốt với tài khoản nhỏ, không gì có thể đảm bảo bạn sẽ thành công với tài khoản lớn, vì khi đó tâm lý giao dịch của bạn sẽ đối mặt với 1 thử thách vô cùng to lớn.
Quá kinh nghiệm :))

Cũng giống như thuyền to thì gió phải lớn, nhưng trước tiên phải biết chèo cái đã, rồi mới tính tiếp, phải không ạ? ^^

Bởi vậy phải có chuyển tiếp bác ạ. Từ nhỏ nhất sang nhỏ vừa, từ nhỏ vừa sang trung bình nhỏ, rồi trung bình, rồi trung bình lớn.... Làm gì có ông nào ốm yếu đi tập gym mà gánh 1 phát 100kg. Ông nào cũng phải tập 5kg lên 8kg lên 10kg...

Cứ nạp mức minimum của tài khoản Cent, vừa đánh vừa học đến khi số $ trong tài khoản cent đó bằng với mức minimum của tài khoản ECN thì chuyển vốn qua ECN đánh tiếp, thế thôi mà.

Great idea bạn uiiii :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Nói thì nghe dễ vậy nhưng hơn 90% trader sẽ không làm được điều đó vì nôn nóng. Thực tế làm như vậy thì cần khỏang thời gian cũng tương đối để từ 1$ => 200$ (đánh ở cent). Được cái là có cháy cũng chả bận tâm mấy, bỏ vào có 1 tô phở thôi mà.

Nói thì nghe dễ vậy nhưng hơn 90% trader sẽ không làm được điều đó vì nôn nóng. Thực tế làm như vậy thì cần khỏang thời gian cũng tương đối để từ 1$ => 200$ (đánh ở cent). Được cái là có cháy cũng chả bận tâm mấy, bỏ vào có 1 tô phở thôi mà.
Mình biết mà! Thành công hay không còn phụ thuộc vào tâm lý và tính kỷ luật của trader nữa! Chứ chiến lược hay thì đâu có thiếu cho anh em đúng không nè?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên