Làm sao để Trader làm chủ được cảm xúc của mình khi bước vào thế giới giao dịch đầy cạm bẫy?

Làm sao để Trader làm chủ được cảm xúc của mình khi bước vào thế giới giao dịch đầy cạm bẫy?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,290
32,441
Xin chào cả nhà!

Trong thị trường, thật không khó để chúng ta bắt gặp phải một trader giao dịch theo cảm xúc: lạc quan, phấn khích, hồi hộp, hưng phấn, lo ngại, từ hối, sợ hãi, tuyệt vọng, hoảng loạn, muộn phiền, hy vọng, cầu cứu...

Hãy thử nghĩ xem, chẳng phải mỗi ngày chúng ta đều cố gắng tìm điểm thoát lệnh cho giao dịch của mình sao?

"Có phải đã đến lúc chưa?"

"Tôi đã tăng XX% rồi. Tôi lo quá..."

"Có phải nó sắp giảm rồi không?"

Cach-lam-chu-duoc-cam-xuc-khi-buoc-vao-the-gioi-giao-dich-day-cam-bay-TraderViet2.jpg
CẢM XÚC có thể đang bắt đầu điều khiển một trader khi những suy nghĩ này xuất hiện trong đầu của họ.

Khi giao dịch theo cảm xúc, tức là thứ chúng ta đang giao dịch chính là cảm xúc của mình, chứ không phải cặp tiền hay cổ phiếu hay công cụ phái sinh nào cả. Làm như vậy, đồng nghĩa với việc chúng ta đang phó mặc số phận của mình cho cảm xúc nhất thời và đừng ngạc nhiên khi bạn phải ôm về một cú thua lớn nhé!

Cach-lam-chu-duoc-cam-xuc-khi-buoc-vao-the-gioi-giao-dich-day-cam-bay-TraderViet1.gif

Giao dịch theo cảm xúc là cực kỳ nguy hiểm. Do vậy, hãy hạn chế chúng tối đa theo những tip gợi ý dưới đây:

1. Lập chiến lược giao dịch.

2. Thử nghiệm chiến lược của bạn trước khi để nó lấy đi $$$ trong túi của mình.

3. Hãy cho mỗi công cụ giao dịch thời gian nắm giữ. Hãy nghĩ về nó như một thời gian cuối cùng để nó cho bạn thấy lý do tại sao bạn lại tham gia giao dịch.

4. Đặt "đường giới hạn lòng tham" - giá trị tiền hoặc tỷ lệ phần trăm lợi nhuận mà bạn muốn có và bạn nghĩ rằng mình có thể nhận được. Khi giá chạm đến "đường giới hạn lòng tham", đừng dại dột mà di chuyển chúng mà hãy chốt lời nhanh chóng rồi đi ăn mừng với gia đình của mình mau thôi!

5. Biết lý do tại sao bạn lại tham gia vào giao dịch. Nếu lý do đó là một tin đồn thì mình nghĩ bạn nên chuẩn bị tinh thần đi nhé. Bởi lẽ tin đồn là người bạn thân nhất của giao dịch theo cảm xúc đó.

6. Học cách phân tích biểu đồ. Có rất nhiều lựa chọn và kỹ thuật để đọc biểu đồ. NGAY BÂY GIỜ hãy tìm hiểu về tất cả những thứ ấy. Chọn ra một vài cái để bắt đầu và thử nghiệm. Xem những gì phân tích kỹ thuật hoạt động với bạn. Đó là hỗ trợkháng cự? Hay phân tích chỉ số Fibonacci? Hay mô hình nến? Hay mẫu hình biểu đồ? Cái gì cũng được, miễn là nó hiệu quả với bạn, hơn là để cảm xúc lên tiếng ra lệnh.

Chúc các bạn sẽ làm chủ được cảm xúc của mình khi giao dịch với những chia sẻ trên nhé!

Nguồn: medium.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 319 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên