Làm sao để vừa giao dịch hiệu quả, vừa không ảnh hưởng đến sức khỏe? Mách nhỏ cho Trader nè!

Làm sao để vừa giao dịch hiệu quả, vừa không ảnh hưởng đến sức khỏe? Mách nhỏ cho Trader nè!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Có lẽ các bạn sẽ rất ngạc nhiên khi biết việc bản thân cặm cụi vào màn hình để giao dịch có thể gây tổn hại rất nhiều đến sức khỏe. Hoặc có lẽ các bạn cũng thừa biết điều này, nhưng chưa bao giờ các bạn có hành động thiết thực để khắc phục chúng.

Do vậy, trong bài viết này, mình sẽ đưa ra cho các bạn 6 hành động thiết thực nhất giúp mọi người nhanh chóng cải thiện sức khỏe và đảm bảo chuỗi ngày giao dịch đằng đẵng kia sẽ không tàn phá cơ thể của bạn được!

1. Bạn có ngồi thoải mái không?

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet1.png

Trước tiên, hãy nghĩ về cách bạn ngồi khi bạn giao dịch. Nếu bạn đang ngồi co ro trước màn hình hoặc gây áp lực lên một bên cơ thể bằng cách ngồi khoanh chân, rất có thể bạn đang tạo một áp lực không cần thiết lên lưng của mình. Cách tốt nhất để nhận biết đó là bạn có cảm thấy đau lưng hoặc khó chịu vào cuối ngày hay không. Theo thời gian, điều này sẽ ảnh hưởng đến tư thế đứng của bạn và có thể khiến bạn trông già hơn, kém tự tin hơn.

Vì vậy, bạn nên đầu tư vào một chiếc ghế ngồi giao dịch chất lượng tốt và khiến cho lưng của mình cảm thấy thật thoải mái. Hãy tìm một chiếc ghế có thể điều chỉnh độ cao phù hợp với màn hình nếu cần nhé!

2. Chăm sóc đôi mắt của bạn

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet2.jpg

Hàng giờ nhìn chằm chằm vào màn hình có thể là tổn hại cho đôi mắt của bạn theo hai cách - trước hết, màn hình sáng với khoảng cách gần có thể làm căng cơ mắt của bạn và thứ hai, tập trung quá lâu vào màn hình sẽ khiến chúng ta quên việc phải chớp mắt, do đó khiến mắt bạn rất dễ bị khô.

Để ngăn chặn tác hại của giao dịch có thể gây đau, mờ mắt, xin hãy nhớ lấy quy tắc 20:20:20, đó là cứ sau 20 phút giao dịch, hãy nhìn vào một vật cách bạn 20 feet (tương đương với 66 mét) và chớp mắt 20 lần. Nhìn với khoảng cách xa sẽ giúp ngăn cơ mắt của bạn không quá quen với màn hình cận cảnh, còn việc chớp mắt sẽ tiết ra nước mắt để ngăn mắt bạn không bị khô. Nếu bạn vẫn gặp những sự cố trên, hãy thử điều chỉnh độ sáng của màn hình và đầu tư vào một số loại thuốc nhỏ mắt để giúp mắt không bị khô. Đặc biệt, nếu bạn đeo kính áp tròng thì mắt có thể sẽ bị khô hơn. Vì vậy, hãy thử đeo kính thay cho kính áp tròng vào những ngồi trước màn hình nhé!

3. Thức dậy và làm tí cà phê

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet3.jpg

Nếu chỉ có cà phê mới có thể giúp bạn đặt được các điểm dừng lỗ thì có lẽ việc sử dụng caffeine đang gây hại cho bạn nhiều hơn là đem lại lợi ích. Nhưng đừng quá lo lắng, mình sẽ không bảo bạn bỏ cà phê hoàn toàn. Thực tế là, mỗi tách cà phê vào buổi sáng có thể đem lại rất nhiều lợi ích sức khỏe, chẳng hạn như gia tăng sự tập trung và hiệu suất ghi nhớ, giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch và tăng khả năng phục hồi cơ bắp.

Tuy nhiên, mọi thứ trong cuộc sống đều phải có chừng mực. Uống quá nhiều cà phê và lượng caffeine dư thừa có thể gây ra các triệu chứng lo lắng, mất nước và thậm chí mất ngủ vào ban đêm nếu bạn uống vào cuối ngày giao dịch. Thay vì uống hơn 4 hoặc 5 cốc cà phê mỗi ngày, hãy thử chuyển sang uống 1 hoặc 2 tách trà thảo dược hay cà phê, và uống thêm một vài ly nước để đảm bảo bạn không bị mất nước.

4. Giữ bình tĩnh và giao dịch

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet4.jpg
Căng thẳng là mối quan tâm sức khỏe lớn nhất đối với những người làm công việc bàn giấy - và tất cả trader chúng ta đều biết rằng đôi khi các biểu đồ cũng có thể gây căng thẳng rất lớn. Căng thẳng không phải là một vấn đề đơn giản để khắc phục và đối với nhiều người, nó đã trở thành một phần của công việc. Warren Buffett - nhà đầu tư thành công nhất của thế kỷ 20 - đã tìm ra cách để đối chọi với căng thẳng. Chắc hẳn ông ấy đã nghĩ ra một hoặc hai mẹo gì đó trong suốt 50 năm kể từ khi thành lập Bershire Hathaway nhỉ?

Vậy lời khuyên hàng đầu của Buffett là gì? Đừng nói có với mọi thứ. Hãy nói không với những điều bạn biết sẽ không thật sự hữu ích và xứng đáng với quỹ thời gian của mình. Đó là điều cần làm nếu bạn muốn có một sự cân bằng giữa cuộc sống và công việc. Nhà tiên tri của xứ Ohama thậm chí đã từng đưa cháu của mình đi ăn kem trong khi đàm phán khoản đầu tư trị giá 5 tỷ USD vào thời kỳ khủng hoảng tài chính. Vậy bài học của câu chuyện này là gì? Là cuộc sống (tức là cây kem) quan trọng hơn cả.

5. Đứng dậy và di chuyển

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet5.jpg

Nếu bạn thực sự muốn có một cuộc cách mạng trong lịch trình giao dịch để cải thiện sức khỏe của mình thì hãy dành thời gian cho việc tập thể dục ngay và liền luôn nào!

Bạn nào có nhã hứng thì để lại comment bên dưới, mình sẽ viết một bài hướng dẫn các bạn các tips để giữ dáng trong tuần giao dịch bận rộn của các bạn!

6. Nghỉ ngơi

Lam-sao-de-vua-giao-dich-hieu-qua-vua-khong-anh-huong-den-suc-khoe-TraderViet6.jpg

Nếu bạn đang có một ngày giao dịch đặc biệt căng thẳng, có thể là do bạn ở lại làm việc xuyên trưa, thì điều này sẽ làm trầm trọng thêm tất cả các nguy cơ tiềm ẩn về sức khỏe được liệt kê ở trên (thậm chí còn hơn thế nữa). Hãy tạm quên việc xem biểu đồ liên tục đi, bước ra khỏi màn hình và sang phòng ăn để tận hưởng bữa trưa của bạn. Tâm trí được thư giãn thì biểu chiều bạn mới có thể giao dịch hiệu quả được!

Và cũng giống như nghỉ giữa ngày, hãy có 5 phút nghỉ giao lao thường xuyên để giải tỏa đầu óc. Bạn có thể hẹn báo thức điện thoại để nhắc nhở bản thân. Đưa mắt ra khỏi màn hình trong 5 phút sẽ giúp mắt đỡ mỏi, di chuyển ra khỏi bàn làm việc sẽ giúp lưng đỡ đau, và nghỉ ngơi 5 phút sẽ giúp đầu óc đỡ căng thẳng. Vâng, mình đang cho bạn rất nhiều cái cớ để bạn có thể buông lơi mọi lúc mọi nơi. Hãy sử dụng chúng một cách khôn ngoan nhé!

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên