Làm sao sống sót qua năm đầu tiên trading?

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Năm đầu tiên trading thường là năm khó khăn nhất, vì đó là năm của mò mẫm, thử nghiệm và bị vả SML. Chỉ với mục tiêu duy nhất là sống sót, chứ chưa dám nói đến lợi nhuận.

Để sống sót qua năm đầu tiên trading, tức là phải còn vốn (hết vốn lấy gì mà chơi), còn đủ sức và độ chì để tiếp tục năm tiếp theo. Quan trọng là còn vốn tâm lý, tức là còn đủ sức để tiếp tục. Người ta thống kê rồi, 40% Trader từ bỏ sau 1 tháng và chỉ còn 7% tồn tại sau 5 năm.

Dưới đây là các cách anh em nên làm để sống sót qua năm đầu tiên trading, thật tiếc là năm đầu trading của mình không hề biết đến các cách này, chỉ tự mò mẫm thôi. Giờ ngẫm lại mới thấy nếu biết được thì sẽ tiết kiệm được biết mấy thời gian. Anh em cùng xem. Có 8 cách, mình chia làm 2 bài viết cho đỡ dài dòng.

Năm đầu trading: Kỳ vọng

Đảm bảo câu đầu tiên anh em hỏi là “Biến 1k thành 10k trong bao lâu”, thề luôn.

Đây là 1 câu cực kỳ sai để hỏi khi mới bắt đầu, đó là 1 kỳ vọng không thực tế.

Thay vào đó hãy hỏi “Làm sao để đừng mất sạch tiền trong năm đầu tiên”.

Nghe đơn giản quá phải không anh em? Nhưng sẽ không đơn giản chút nào nếu anh em vào lệnh đều đặn, và sau 1 năm tài khoản anh em vẫn còn kha khá, và tốt nhất là huề vốn. Làm sao mà có thể vượt qua 1 năm đầu trading mà vẫn còn vốn và còn sức, thì tức là anh em đã vượt qua hàng tá Trader bỏ cuộc trong năm đầu rồi.

Kỳ vọng thiếu thực tế thường dẫn tới sự thất vọng không đáng có, đi kèm với đó là sự bối rối và giận dữ, tất cả đều dẫn tới cái đích cuối cùng là từ bỏ. Thậm chí nhiều người từ bỏ khi vẫn còn vốn, chỉ đơn giản là không thể chịu nổi việc cảm xúc bị căng như dây đàn trong thời gian dài.

Năm đầu trading: Tập trung vào những gì

Nếu không phải để kiếm tiền thì chúng ta sẽ làm gì trong suốt 1 năm đầu tiên? Hãy làm quen với thị trường và biến động của nó. Giống như anh em làm quen với 1 cô gái vậy, phải biết được tính khí của cổ, cổ thích ăn gì, hay nghĩ vu vơ điều gì, có hay tức giận không. Mỗi cô gái có 1 tính khí khác nhau, anh em muốn chinh phục cổ thì phải hiểu tính khí cổ, cũng như hiểu tính khí của thị trường. Để hiểu được thì phải trải qua nhiều lần cãi vả, cũng như để hiểu được market thì phải để market vả cho nhiều lần.

Hãy học về tư duy và mindset, hầu như tất cả những cuốn sách nổi tiếng về trading đều bắt đầu bằng thứ này chứ không phải là hệ thống giao dịch. Có những nguyên tắc về tư duy, mindset trading không hề thay đổi qua hàng trăm năm, như không mua đuổi giá và quy tắc 1%.

Hãy nghiên cứu và học hỏi, thử nghiệm và cho phép mình được sai lầm. Chọn 1 hệ thống và tập trung hết sức để trở thành sư phụ của hệ thống đó. Nếu thấy không phù hợp, hãy thay đổi. Nhưng đừng nhảy liên tục từ hệ thống này sang hệ thống khác.

Năm đầu trading: Hiểu về thua lỗ

Peter Brandt đã nói: “Bạn có bao giờ trải qua thời điểm trong nghiệp trading mà bạn quên hẳn cảm giác có 1 trade thắng là gì? Nếu đúng thì chào mừng tới thế giới của đầu cơ tài chính. Đó là cảm giác ai cũng trải qua.” Ông đang đề cập tới thua lỗ như 1 người bạn thường xuyên ghé thăm chúng ta trong thế giới đầu cơ tài chính. Hãy làm quen với nó.

Quan trọng hơn, hiểu được thế nào là “thua lỗ tốt” và “thua lỗ xấu”:

Thua lỗ tốt:
  • Tuân thủ quy tắc;
  • Có đặt stop loss;
  • Vào khối lượng lệnh hợp lý, xác định rõ ràng tỷ lệ Risk:Reward;
  • Chấp nhận thua lỗ;
  • Rút ra bài học và bước tiếp.
Thua lỗ xấu:
  • Phá vỡ quy luật;
  • Cay cú vào lệnh tiếp theo để gỡ;
  • Chịu rủi ro quá nhiều, vào lệnh quá lớn;
  • Dời stop loss xuống khi giá gần chạm;
  • Dời stop loss tới điểm hoà vốn quá sớm.

Năm đầu trading: Hãy luyện cách xài cho thành thục vũ khí của anh em

Sau khi đã có tư duy và mindset trading là tới bước rèn vũ khí: chọn và thành thục 1 hệ thống giao dịch. Anh em nên dành ÍT NHẤT 6-9 tháng rèn luyện 1 hệ thống trước khi đổi sang 1 hệ thống khác.

Còn nữa, cố gắng thực sự hiểu các vũ khí mà anh em đang xài để chiến đấu với thị trường. Đừng bao giờ chỉ đọc 1 indicator theo tín hiệu buy sell mà không hiểu nó đang cho anh em thông tin gì. Mỗi indicator hay 1 phương pháp sẽ kể cho anh em nghe 1 câu chuyện về thị trường, cố gắng hiểu ý nghĩa của câu chuyện chứ đừng chỉ đọc mỗi đoạn kết.

Mình biết để tìm được 1 hệ thống thực sự phù hợp để kiếm được lợi nhuận từ thị trường rất khó, vì mỗi Trader có 1 phong cách và sở thích khác nhau. Nhưng khi đã kiếm được, anh em sẽ thấy hệ thống đó như sinh ra là để dành cho anh em vậy, không ai khác có thể dùng được. Cảm giác thực sự rất đã, giống như mình đang nắm trong tay 1 thanh bảo kiếm mà chỉ mình có thể thành thục.

Còn 4 cách để sống sót trong năm đầu trading nữa, mình sẽ chia sẻ ở bài viết sau, anh em đón đọc nhé. Nếu thấy những gì mình chia sẻ hợp và hữu ích với anh em thì để lại 1 like nhé, cám ơn anh em rất nhiều.

Xem thêm

>> Peter Brandt: Trader huyền thoại và một vài kinh nghiệm xương máu (phần 6)

>> Nicolas Darvas và 2 triệu đô la từ thị trường chứng khoán: Những bài học đầu tiên

Tham khảo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
điều quan tâm nhất của những Trader mới là tìm được tư duy đúng trong giao dịch FX, có tầm nhìn ngắn hạn và dài hạn cho nó và thận trọng chơi thử nghiệm Demo tròn 3 tháng đầu nếu khả quan thì live còn chưa thì nên tiếp tục gọt dũa hệ thống. Quản lý vốn là tất cả: quy tắc 2% và 6% phải được tuân thủ...

điều quan tâm nhất của những Trader mới là tìm được tư duy đúng trong giao dịch FX, có tầm nhìn ngắn hạn và dài hạn cho nó và thận trọng chơi thử nghiệm Demo tròn 3 tháng đầu nếu khả quan thì live còn chưa thì nên tiếp tục gọt dũa hệ thống. Quản lý vốn là tất cả: quy tắc 2% và 6% phải được tuân thủ...
demo 3 tháng nhiều khi còn chưa đủ ấy bác
có thể demo tầm 6 tháng để test hệ thống, sau đó đánh live 6 tháng còn lại để rèn tâm lý
vì hệ thống chưa tốt thì tâm lý vững cỡ nào cũng thua

Nếu Demo 6 tháng thì cũng ko tốt, dễ bị đi vào 1 lối mòn sai mà ta ko biết vì khi chơi Demo nó khác với chơi live. Tốt nhất sau 1 thời gian demo đủ(3-6 tháng) thì nên live bằng 1 tk nhỏ đầu tiên. Những người mới thì sức sáng tạo và sự ảo tưởng thường cao nên dễ phạm sai lầm trong System cũng như quản lý vốn. Tìm được 1 phương pháp và 1 người đã thành công dẫn dắt thì không còn gì bằng.

Trade giống như luyện bí kíp võ công nhỉ. Luyện thành công bí kíp phải tốn mấy chục năm.
Các cao thủ forex hiện tại chắc phải luyện chục năm mới đc như ngày hôm nay
thực ra các cao thủ hiện tại chẳng có bí kíp gì đâu bác, vì bí kíp là thứ đưa cho ai cũng có thể đọc hiểu được và áp dụng kiếm lời được ngay.
cái mà các cao thủ luyện được là cảm giác về market, họ đọc chart và hiểu được market đang muốn nói gì :)

Nếu Demo 6 tháng thì cũng ko tốt, dễ bị đi vào 1 lối mòn sai mà ta ko biết vì khi chơi Demo nó khác với chơi live. Tốt nhất sau 1 thời gian demo đủ(3-6 tháng) thì nên live bằng 1 tk nhỏ đầu tiên. Những người mới thì sức sáng tạo và sự ảo tưởng thường cao nên dễ phạm sai lầm trong System cũng như quản lý vốn. Tìm được 1 phương pháp và 1 người đã thành công dẫn dắt thì không còn gì bằng.
đọc cách comment của bác em nghĩ bác không phải tay vừa :)

Điều quan trọng nhất trong trading, sau nhiều năm tìm hiểu, theo mình là một hệ thống hoàn thiện và hiệu quả, tất cả các hệ thống hiện đc chia sẻ đều ko hoàn thiện, tất cả đều đang thiếu 1 phần nào đó. Một hệ thống hoàn thiện phải là 1 hệ thống tích hợp cả quản trị vốn rủi ro và nguyên tắc vào ra lệnh, lúc đó tâm lý sẽ tự hoàn thiện, do cứ đúng hệ thống thì vào thôi, đặt dừng lỗ, chốt lời rồi tắt máy đi làm việc khác. Đơn giản chỉ là có A thì B , có C thì D thôi. Cho nên người ta mới khuyên người mới là rèn 1 hệ thống duy nhất, thực ra là để hoàn thiện hệ thống đó theo cách của mỗi người. Có người sẽ tham lam hơn, tích hợp nhiều hệ thống với nhau hơn và chạy trên nhiều thị trường hơn. Thực ra mà nói Thành công = số năm cần để trade 1 hệ thống trên 1 thị trường thành công x số hệ thống bạn theo đuổi x số thị trường bạn theo đuổi. Điều đó giải thích tại sao sẽ có những người nghiên cứu cả đời cũng ko thành công, vì họ tham quá nhiều hệ thống và quá nhiều thị trường. Kết luận: 1 hệ thống - 1 thị trường cho những ai mới trade là con đường ngắn nhất dẫn đến thành công!

Ahm - Một trader muốn thành công kiếm đc tiền với 1 hệ thống duy nhất trên 1 thị trường duy nhất cần ít nhất 2 năm ( 2 năm là thuộc hạng thiên tài- à còn trung bình là cần 3 năm 6 tháng) - Ví dụ người đó tham lam chơi 2 hệ thống trên 4 thị trường vàng - dầu - usdjpy - usdgbp thì ta có thể dễ dàng tính đc người đó cần ít nhất 2x2x4=16 năm ( nếu là thiên tài) và cần 3,6 x2 x4 = 28.8 năm ( nếu là người thường) - ôi my chúa! Nhưng phần lớn số người sau 1 năm chỉ theo đuổi 1 hệ thống duy nhất thôi - cho nên phải là 1+2x4 =9 năm đối vs thiên tài bẩm sinh và 1+3.6x4 = 15.4 năm đối vs người thường. Ko tin các bạn có thể tìm đọc những người có lợi nhuận - đều là khoảng 5 tới 10 năm là ít nhất - ví dụ: Frankilaw mất 10 năm đầu thua lỗ và sau đo ms có lợi nhuận. Ví dụ: nhớ trên TraderViet có kể về câu chuyện 1 anh ra tù tập trade phải mất 5 năm thua lỗ, rồi 4 năm ko có lợi nhuận sau đó ms trade for a living đc, sum lại là khoảng 9 năm ,,..,,

Ahm - Một trader muốn thành công kiếm đc tiền với 1 hệ thống duy nhất trên 1 thị trường duy nhất cần ít nhất 2 năm ( 2 năm là thuộc hạng thiên tài- à còn trung bình là cần 3 năm 6 tháng) - Ví dụ người đó tham lam chơi 2 hệ thống trên 4 thị trường vàng - dầu - usdjpy - usdgbp thì ta có thể dễ dàng tính đc người đó cần ít nhất 2x2x4=16 năm ( nếu là thiên tài) và cần 3,6 x2 x4 = 28.8 năm ( nếu là người thường) - ôi my chúa! Nhưng phần lớn số người sau 1 năm chỉ theo đuổi 1 hệ thống duy nhất thôi - cho nên phải là 1+2x4 =9 năm đối vs thiên tài bẩm sinh và 1+3.6x4 = 15.4 năm đối vs người thường. Ko tin các bạn có thể tìm đọc những người có lợi nhuận - đều là khoảng 5 tới 10 năm là ít nhất - ví dụ: Frankilaw mất 10 năm đầu thua lỗ và sau đo ms có lợi nhuận. Ví dụ: nhớ trên TraderViet có kể về câu chuyện 1 anh ra tù tập trade phải mất 5 năm thua lỗ, rồi 4 năm ko có lợi nhuận sau đó ms trade for a living đc, sum lại là khoảng 9 năm ,,..,,
Không biết bạn lấy những con số này ở đâu ra nhỉ? Nếu 1 người làm sai thì 100 năm cũng vẫn không thành công nhưng 1 người làm đúng như 1 người đã từng thành công thì tại sao lại không thành công? Cái nên đặt ra là làm như thế nào để thành công chứ không phải cần bao nhiêu thời gian để thành công. 1 hệ thống phân tích kỹ thuật hoàn toàn có thể áp dụng cho nhiều thị trường khác nhau nên nói 100 thị trường thì nhân lên 100 là không có căn cứ

Không biết bạn lấy những con số này ở đâu ra nhỉ? Nếu 1 người làm sai thì 100 năm cũng vẫn không thành công nhưng 1 người làm đúng như 1 người đã từng thành công thì tại sao lại không thành công? Cái nên đặt ra là làm như thế nào để thành công chứ không phải cần bao nhiêu thời gian để thành công. 1 hệ thống phân tích kỹ thuật hoàn toàn có thể áp dụng cho nhiều thị trường khác nhau nên nói 100 thị trường thì nhân lên 100 là không có căn cứ
Ko sai, nếu bạn tìm đc 1 người thành công truyền hết toàn bộ hệ thống mà ko dấu lại bất cứ thứ gì, còn tận tâm chỉ dạy từng li từng tí trong 6 tháng thì sẽ có đc lợi nhuận, trc khi tìm đc 1 người như thế, bạn hãy tự hỏi bản thân mình, nếu như bạn có thứ như thế, bạn có chia sẻ lại thế ko, câu trả lời chắc chắn là ko, ... những gì mình nói ở trên là dành cho 1 người tự mày mò, con đường của một trader tự thân phải đi qua.

Mỗi thị trường có 1 hơi thở, 1 linh hồn riêng, cái việc dùng cùng 1 hệ thống cho nhiều thị trường ko phải là ko đc, tuy nhiên người mới thì làm gì thành thục mà áp dụng, vô lý ở chỗ đó.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên