Làm thế nào để tìm một chiến lược giao dịch phù hợp với tính cách của bạn?

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Hầu như mọi nhà giao dịch mà tôi đã gặp đều bắt đầu sai cách, bản thân tôi cũng vậy. Khi bắt đầu sai thì hành trình tiếp theo trở nên khó khăn hơn rất nhiều, đôi người bỏ cuộc và quên đi Forex. Đó là lý do tại sao tỷ lệ các nhà giao dịch thành công thấp.

Với kinh nghiệm cá nhân đã trải qua, tôi hi vọng mang lại cho mọi người bức tranh hoàn chỉnh nhất. Hôm nay tôi nói về tính cách, tính cách giao dịch của chúng ta, ta phải hiểu để đạt được kết quả tốt nhất.

[B]Điều gì sẽ xảy ra nếu bạn bắt đầu mà đoạn kết đã có sẵn trong đầu?[/B]

Nhiều nhà giao dịch quan tâm đến giao dịch bởi vì họ muốn kiếm nhiều tiền, bỏ công việc và đi khắp thế giới... và điều đó thật tuyệt! Nhưng đó cũng là sự sụp đổ lớn nhất của họ.

Họ chỉ đuổi theo tiền và tìm phương thức giao dịch có lợi nhuận cao nhất. Với những người may mắn, họ có thể tìm thấy và hạnh phúc một thời gian ngắn.

lam-the-nao-de-tim-chien-luoc-giao-dich-phu-hop-voi-tinh-cach-1.png

Nhưng đối với đại đa số trader, việc tìm kiếm không hiệu quả và họ chỉ cảm thấy mệt mỏi thất vọng.

Tuy nhiên, với một chút tầm nhìn xa, bạn có thể cải thiện đáng kể cơ hội thành công của mình trong trò chơi giao dịch. Điều quan trọng là phải hiểu những loại phương thức giao dịch nào sẽ phù hợp với tính cách và lối sống của bạn.

[B]Giao dịch theo khung thời gian phù hợp với cá nhân mình[/B]

Điều đầu tiên bạn cần phải biêý khung thời gian giao dịch nào là lý tưởng cho riêng mình. Trước hết ta phải phân loại những khung thời gian:
  • Giao dịch ngày (Day trading)
  • Giao dịch đảo chiều (Swing trading)
  • Giao dịch dài hạn (Long-term Investing)
Hãy nhớ rằng, bạn đang tìm kiếm khung thời gian phù hợp nhất với bạn. Không phải hệ thống kiếm được nhiều tiền nhất.

[B]Thiết lập giao dịch phù hợp với cá nhân mình[/B]

Sau khi tìm được khung thời gian giao dịch phù hợp với mình, tiếp đến hãy tìm phương pháp giao dịch phù hợp với bạn. Về cơ bản có hai loại thiết lập:
  • Thiết lập phân tích kỹ thuật
  • Thiết lập phân tích cơ bản
Bạn có thể giỏi cả hai. Nhưng nếu mới bắt đầu hãy chuyên tâm một thứ trước.
Nếu bạn là một nhà giao dịch kỹ thuật, thì bạn có thể chia nhỏ nó thành ba loại khác nhau:
  • Giao dịch đột phá (Breakout)
  • Giao dịch theo xu hướng (Trend)
  • Giao dịch ngược xu hướng (Counter trend)
Tìm ra cái nào phù hợp nhất với bạn và bắt đầu từ nó.

lam-the-nao-de-tim-chien-luoc-giao-dich-phu-hop-voi-tinh-cach-2.png

[B]Phương án quản lý rủi ro phù hợp với cá nhân[/B]

Điều quan trọng thứ ba là khả năng chịu rủi ro của cá nhân bạn. Tôi chắc chắn rằng bạn đã nghe nhiều lần trên internet, rằng bạn không nên mạo hiểm hơn 2% tổng số tài khoản của bạn trên một giao dịch. Tới tận bây giờ thì đây vẫn là lời khuyên tuyệt vời.

Trong thực tế, với mỗi một giao dịch lại có một dung sai rủi ro khác nhau mà bạn sẽ cảm thấy thoải mái khi vào lệnh và bạn không nên mạo hiểm nhiều hơn thế.

Thật khó để tìm ra điều này trong tài khoản demo vì bạn không mạo hiểm tiền thật. Vì vậy, bạn nên mở một tài khoản nhỏ với 100 đô la và giao dịch nhỏ, để luyện tâm lý và quản lý rủi ro, 2 thứ này khó mà cải thiện khi trade demo.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
trên TraderViet các admin / mod chủ yếu là giao dịch thuận xu hướng. Chưa có bài giao dịch ngược xu hướng, bác có thông tin thì cho ae tham khảo vớiii

Many Thanks bác đã chia sẻ!
Theo quan điểm của mình thì:
- Cần xác định rõ mình là trader của khung thời gian nào. Vì điều đó liên quan đến việc xác định biên độ dao động bình quân là bao nhiêu, từ đó có kỳ vọng risk/return. Ngoài ra, đây là căn cứ để xác định thời gian nắm giữ lệnh (ví dụ 3-10 cây nến). Phân tích đa khung chỉ hỗ trợ confirm về sự trùng khớp của support/resistance, chứ ko nên phân tích trên khung dài xong ra quyết định trên khung ngắn, hay vào lệnh trên đồ thị tuần mà nắm giữ lệnh có 1-2 ngày... những điều đó ko tương thích.
- Chỉ nên giao dịch với xu hướng chính. Đánh counter-trend hay sideway khi giá chưa đến mức chốt lời (In the money - ITM) nhưng sau đó quay đầu thì Trader rất dễ bị “tilt”, và nếu sai 2 lệnh liên tiếp là bị mất phương hướng thị trường (đây là hội chứng tâm lý chung). Và cũng k có mấy người có điểm nhấn từ việc giao dịch sideway hoặc counter-trend cả, chỉ có dễ thua hơn. Giao dịch theo trend có 2 loại: Buy on dip hoặc sell on rally, chờ điểm hồi theo xu hướng chính. Thứ hai là đánh break-out. Lệnh này sẽ phù hợp với môi trường biến động mạnh hoặc tin quan trọng (căn cứ để trade lệnh stop dựa trên ATR lớn hoặc công cụ implied volatility được dùng trong Option - ở mức cao).
- Kiểm soát rủi ro tốt. Góc nhìn của Trader tổ chức luôn phải tuân thủ các loại hạn mức sau: NOP (Net option position - Trạng thái mở tối đa ở mọi hoàn cảnh), hạn mức loss MTD (luỹ kế cộng dồn trong tháng), YTD (luỹ kế cộng dồn trong năm), chạm là dừng (ngoài ra còn chịu hạn mức VAR, settle limit, pre-settle limit, PV01... nhưng trade cá nhân ko cần quan tâm). Ở góc độ nào đó chúng ta sẽ thấy là vấn đề ko phải bạn đánh đòn bẩy bao nhiêu, mà là bạn phải xác định trạng thái mở của mình là bao nhiêu trước mới chính xác. Ví dụ hạn mức mở tối đa 10 lot, nhưng hạn mức mở bình quân có thể thấp hơn, ở mức 7 lot, khi nào firm view thì full position, tương đối thì 7 lot, neutral view thì 2-3 lot, các quỹ hay Bank cũng trading như vậy, k cố định mức mở của từng lệnh mà có tỷ lệ theo phương án. Tỷ lệ risk/return lý tưởng thường dao động 1/1.5-1/2. Đó cũng là mức KPI được đặt ra cho Trader Tổ chức.
- Kiến thức và am hiểu sâu sắc về thị trường là rất quan trọng. Quản trị vốn giúp hạn chế rủi ro, chứ k có chuyện tối ưu hoá lợi nhuận trong khi ko hiểu sâu về thị trường - đó là điều ko đúng. Phải hiểu sâu thị trường thì mới có kỳ vọng hợp lý về lợi nhuận và rủi ro của giao dịch.
- Đối với FX Trader thì nên chọn 1 cặp chủ đạo để Trade, vì bạn cần phải master và am hiểu đủ sâu về nó (đặc tính và các yếu tố fundamental). Khái niệm Trader chỉ theo trường phải TA hay FA mình nghĩ ko chính xác, quan trọng là việc hiểu thị trường sâu sắc đến đâu. Phân tích thì luôn có định tính và định lượng (ví dụ 1 tin tức này ra thì giá sẽ tăng hay giảm, và tăng hay giảm bao nhiêu pips, price action hiện tại có logic với các điều kiện thị trường ko... - đó chính là việc Marker Maker làm được, họ nhìn được Market Depth và xác định đúng các key driver cũng như liquid của thị trường).

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên