Làm thế nào để tìm ra thị trường "ngách" - cách kiếm lợi nhuận ổn định của riêng bạn?

Làm thế nào để tìm ra thị trường "ngách" - cách kiếm lợi nhuận ổn định của riêng bạn?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Xin chào cả nhà!

Việc tìm kiếm và trở nên thành thạo trong một "ngách" giao dịch là bước quan trọng nhất để bạn có thể kiếm được lợi nhuận ổn định trên thị trường. Có hàng ngàn chiến lược ngoài kia và điều này có thể sẽ hơi choáng ngợp đối với các trader mới. Nhiệm vụ của bạn là phải tìm ra một chiến lược có thể tạo ra thu nhập cho bạn một cách nhất quán.

Để có được thu nhập ổn định từ thị trường, bạn cần phải biết cách để tìm và rành rọt về một thị trường ngách nào đó. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng khám phá xem có những cách nào giúp bạn làm được chuyện đó và những gì bạn cần xem xét khi tìm kiếm một thị trường ngách nhé!

Tìm một chiến lược phù hợp với lối sống, tính cách và thời gian của bạn

Để tìm được một cái ngách giao dịch tốt nhất cho bản thân, bạn cần phải tự ý thức được điểm mạnh cũng như điểm yếu của mình. Trên thực tế, bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi thực hiện một số chiên lược vì vốn dĩ tính cách của bạn không phù hợp với nó. Một số chiến lược giao dịch yêu cầu bạn phải ngồi trước màn hình máy tính để vào hoặc thoát lệnh khi thị trường mở cửa. Điều này sẽ khá bất tiện nếu bạn còn phải làm những việc khác khi thị trường hoạt động.

Lam-the-nao-de-tim-ra-thi-truong-ngach-cach-kiem-loi-nhuan-on-dinh-TraderViet1.jpg

Để dễ hiểu, hãy quan sát chiến lược giao dịch Day trading pullback nhanh. Nếu bạn không phải là người nhanh nhẹn và quyết đoán, bạn có thể sẽ không thực hiện thành công chiến lược này được. Bạn thường giao dịch các cổ phiếu biến động cao với chiến lược này, nhưng nếu bạn không phản ứng đủ nhanh, bạn có thể sẽ bỏ lỡ điểm vào lệnh tiềm năng.

Hoặc có thể ban có tính cách đáp ứng với chiến lược trên, nhưng nếu bạn lại làm một công việc full-time khác thì chắc hẳn bạn sẽ không thể có được sự linh hoạt để mở máy tính lên và giao dịch khi có kèo. Có lẽ, lúc này phong cách giao dịch Swing trading sẽ phù hợp với bạn hơn là Day trading đấy!

Bạn cần phải thấu hiểu bản thân mình và tìm một chiến lược mà bạn có thể thực hiện nó với một lợi thế chứ không phải một bất lợi. Đây KHÔNG phải là chuyện ngày một ngày hai mà làm được, nó đòi hỏi bạn phải thử nghiệm qua một thời gian nhất định. Tuy nhiên, một khi bạn tìm thấy một chiến lược có lợi nhuận mà bạn có thể thực hiện, thì điều đó chứng tỏ bạn đã làm tốt hơn 95% trader khác rồi đó!

Tìm ra setup chuyên dụng của riêng bạn

Những trader đỉnh nhất luôn có một setup mà họ nắm rõ như lòng bàn tay. Để bắt đầu, bạn cần tập trung vào việc tìm kiếm setup mà bạn tin rằng nó sẽ mang lại lợi nhuận cho mình.

Bạn nên biết tất cả những điều này về setup chuyên dụng của bạn:
  • Cặp tiền/ loại cổ phiếu nào bạn sẽ giao dịch?
  • Bạn trade trên khung thời gian nào?
  • Bạn tìm kiếm mô hình nào?
  • Cái gì được coi là tín hiệu vào lệnh?
  • Cái gì được coi là tín hiệu thoát lệnh?
  • Cách bạn xác định rủi ro cho mỗi giao dịch là gì?

Đi chệch hướng khỏi thị trường ngách của bạn

Lam-the-nao-de-tim-ra-thi-truong-ngach-cach-kiem-loi-nhuan-on-dinh-TraderViet2.jpg

Việc thành thạo một setup nào đó đều cần có thời gian và bạn cần phải tinh chỉnh nó liên tục. Một trong những điều khó nhất đối với các trader mới là việc phải tuân thủ theo setup của bạn và không được phép đi chệch hướng khỏi nó. Có rất nhiều biến động mỗi ngày, do vậy bạn rất dễ bị phân tâm và có khả năng sẽ tìm kiếm một setup khác thay thế. Chính những lúc như vậy, kỷ luật để bám chặt vào thị trường ngách của bạn trong giai đoạn đầu của sư nghiệp trading là cực kỳ quan trọng. Khi bạn thành thạo setup của mình và có thêm thời gian để kiếm lợi nhuận ổn định, bạn mới có thể tiến hành thêm nhiều setup khác vào tiết mục trình diễn của mình hơn.

Thứ duy nhất bạn có thể tin tưởng chính là dữ liệu giao dịch của bạn

Việc tinh chỉnh một chiến lược không mang lại lợi nhuận cũng giống như một cái chết từ từ và đầy đau đớn vậy! Đừng tin vào lời của bất kỳ ai nói với bạn về các thiết lập giao dịch cho đến khi bạn được tận mắt thấy dữ liệu giao dịch của chính bạn với setup đó. Trên các phương tiện truyền thông xã hội không thiếu gì những tuyên bố về các chiến lược được cho là thành công, nhưng bạn sẽ không thể biết được liệu nó có thực sự hiệu quả với mình hay không nếu bạn không chịu thử.

Lam-the-nao-de-tim-ra-thi-truong-ngach-cach-kiem-loi-nhuan-on-dinh-TraderViet3.jpg

Cách duy nhất để biết liệu bạn có đang giao dịch một chiến lược có lợi thế hay không là hãy tự theo dõi dữ liệu giao dịch của mình. Bạn cần phải ghi chép nhật ký cho tất cả các giao dịch của mình để tìm kiếm thành công trong giao dịch. Nếu nhận ra chiến lược không có hiệu quả trong một khoảng thời gian dài, bạn cần phải thực hiện một số thay đổi nhất định. Nếu kỳ vọng về giao dịch của bạn không hề tích cực thì thực chất là bạn chỉ đang đánh bạc và thể nào cũng sẽ thua lỗ trong dài hạn mà thôi!

Dành cho anh em nào chưa hay về nhật ký giao dịch thì có thể vào link sau để tìm hiểu kỹ hơn nhé:

https://traderviet.org/threads/nhat...g-quan-trong-ma-quan-trong-khong-tuong.23004/

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 19 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên