Lần theo dấu chân dòng tiền lớn chỉ bằng công cụ volume này

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Để đáp ứng lại mong đợi của anh em, tôi sẽ tiếp tục các chuỗi bài về volume. Tuy nhiên, để nội dung được phong phú hơn, hôm nay tôi không viết về volume thuần túy nữa, mà sử dụng một indicator về volume để hướng dẫn các bạn chiến lược giao dịch hiệu quả với volume.

Thật chất indicator này cũng tính toán từ volume mà ra, nó có thể đo lường được mối quan hệ giữa giá và volume từ đó phát hiện ra dòng tiền di chuyển như thế nào trong thị trường theo lý thuyết mà người sáng tạo ra nó đặt ra. Công cụ mà tôi muốn nói ở đây không gì khác chính là indicator rất quen thuộc với chúng ta - OBV (On Balance Volume).

Chúng ta thường nói indicator chậm chạp, giá đi rồi nó mới lẹt đẹt theo sau. Điều này đúng, nhưng nó chỉ đúng với những ai kỳ vọng indicator là một công cụ dự đoán thần thánh nào đó cho giá.

Nếu chúng ta hiểu đúng về indicator thì nó sẽ có tác dụng cực kỳ mạnh mẽ. Bởi lẽ, mỗi indicator đều mang trí tuệ và tâm huyết của người tạo ra nó. Đằng sau chúng là cả một lý thuyết và sự thấu hiểu tường tận thị trường thể hiện qua công thức tính toán. Chỉ cần hiểu được cách hoạt động của các indicator, đặc biệt là công cụ OBV này, tôi tin chắc các bạn sẽ sử dụng nó hiệu quả thôi.

Xin nhắc lại OBV cũng như những indicator khác không dùng để dự đoán hướng đi tiếp theo của giá, nó chỉ cung cấp cho chúng ta gợi ý, đầu mối về dòng tiền lớn đang ẩn núp ở đâu. Do đó, OBV có thể đúng, có thể sai, tùy vào cách sử dụng của mỗi người.

VẬY SỬ DỤNG OBV NHƯ THẾ NÀO CHO ĐÚNG ?

OBV là một công cụ dùng để phát hiện ra trạng thái tích lũy / phân phối trong thị trường được. Điều đó có nghĩa là OBV có khả năng lần ra được dấu chân của dòng tiền lớn, họ đang làm gì, dìm giá xuống để gom, hay đẩy giá lên để xả, OBV đều ghi lại hết.

Như vậy, chúng ta sẽ sử dụng OBV như là một công cụ hỗ trợ tìm ra dấu chân đó và đi theo. Dĩ nhiên, cần phải kết hợp một số công cụ khác chứ không nên mù quáng tin vào một mình OBV.

Cái hay của OBV là tín hiệu phân kỳ với giá. Cho nên chúng ta sẽ tập trung vào công cụ này của OBV.

NHỮNG CÁCH MÀ OBV GIÚP CHÚNG TA BIẾT KHẢ NĂNG ĐI TIẾP CỦA GIÁ

OBV là công cụ cung cấp đầu mối tuyệt vời khi giá đang test kháng cựhỗ trợ. Nó có thể cho ta biết khả năng breakout hoặc đảo chiều xu hướng. Tất cả nhờ vào sự phân kỳ giữa giá và OBV. Cụ thể như sau:

1. Nếu OBV tạo đỉnh cao hơn đỉnh cũ trong khi giá đang test kháng cự. Điều đó có nghĩa là dòng tiền lớn đang mua vào, và kháng cự đó có khả năng sẽ bị phá vì giá sẽ được đẩy lên tiếp.

2. Nếu giá tạo đỉnh mới nhưng OBV vẫn chưa thể vượt đỉnh, thậm chí còn tạo đỉnh thấp hơn. Điều này chứng tỏ dòng tiền lớn đang phân phối, họ đang tạo những đỉnh cao hơn để thu hút trader nhỏ lẻ nhằm xả hết hàng trước khi đạp nó xuống.

Tương tự như vậy, ta xét cho đáy của của giá và OBV:

3. Nếu OBV tạo đáy thấp hơn đáy cũ trong khi giá đang test hỗ trợ. Điều đó có nghĩa là dòng tiền lớn đang bán ra ngày càng mạnh, và hỗ trợ đó có khả năng sẽ bị phá vì giá sẽ được đẩy xuống tiếp.

4. Nếu giá tạo đáy mới thấp hơn đáy cũ nhưng OBV vẫn không giảm qua đáy cũ, thậm chí còn tạo đáy cao hơn. Điều này chứng tỏ dòng tiền lớn đang tích lũy, họ đang tạo những đáy thấp hơn để thu hút trader nhỏ lẻ bán ra nhằm gom hàng trước khi đẩy nó lên.

5. Và đặc biệt hơn hết, nếu OBV và giá có sự đồng thuận về hướng, đây chính là tín hiệu xác nhận giá đang đi đúng hướng và xu hướng sẽ bền vững.

Nếu bạn vẫn chưa hình dung được những gì tôi muốn nói thì xin mời xem một số ví dụ dưới đây:

Lấy đỉnh số 1 làm chuẩn, đỉnh số 2 của giá cao hơn, nhưng của OBV lại có đỉnh thấp hơn. Điều này cho ta biết, dòng tiền lớn đang tạo đỉnh cao hơn để xả hàng chứ thật sự họ không mua vào, và đây sẽ là cú false breakout kinh điển. Và sự thật đúng như vậy.

Tiếp tục với đỉnh thứ 3, lần này thì giá breakout đỉnh 1, OBV tại đỉnh 3 cũng cao bằng đỉnh 1 và có xu hướng tăng. Như vậy, họ đang mua vào, cân xứng với giá, lần này breakout là thật.

Đây chưa hẳn là chiến lược gì cả, nó chỉ là một kỹ thuật để nhận biết dòng tiền đi theo hướng nào. Lưu ý, bạn phải kết hợp với các công cụ khác để tránh bị OBV "phản bội" nhé.

Tôi vừa trình bày xong một bài về volume nữa, nhưng là indicator volume. Anh em có thắc mắc gì thì comment bên dưới nhé. Lucky trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Mặt hàng này sư phụ mình có dạy mà ổng giải thích = tiếng anh nên mình ko hiểu mấy, đã quăng xó lâu rồi. Nhờ có bác mà giải đc vài khúc mắc, mai đem ra xài hê hê, thanks bác

Tui cũng đã đọc về OBV trên diễn đàn mình và thử 1 lần rồi nhưng không thấy ưng cái bụng lắm. Sau khi tìm hiểu về volume và giờ đọc lại thấy OBV lợi hại thật. thanks bác @The Blade

cảm ơn bác vì bài viết, e muốn search tất cả các bài viết của các để kiếm lại các bài viết về volume nhưng tính năng tìm kiếm của diễn đàn chỉ tìm đc 10 trang, phiền bác lúc nào có thể tổng hợp các link về vấn đề volume, e cảm ơn bác @The Blade

rất cám ơn blade vì bài viết này,thực sự hay và chất lượng
bạn cho mình hỏi thêm,mình trade trên h1 thì thông số obv sẽ cài đặt ntn, hay cứ để default thôi

trong trường hợp mà OBV đã tăng vượt đỉnh cũ nhưng giá lại chưa vượt đỉnh cũ thì có phải tiếp theo giá sẽ tiệm cận vùng đỉnh cũ phải không ad

Có bác nào nghiên cứu Indicator MS-Money Stream tức dòng tiền thực ko, mình mới dùng thấy nó chuẩn quá nên sợ....

Và e thấy các sàn khác nhau có biểu đồ OBV rất khác vậy nên xem ở sàn nào thì chuẩn nhất ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 60 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên