Lật lại vấn đề quét stop loss từ Cá Mập và một số cách giải quyết

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Hôm nay mình sẽ bàn về 1 vấn đề khá quen thuộc với anh em Forex Trader và nay đã dần chuyển sang Crypto Trader, đó là quét stop loss, hay còn gọi là stop hunt. Cơ bản đó là tình trạng giá giảm dính stop loss của bạn rồi quay đầu tăng trở lại. Không biết anh em thế nào chứ mình trade trên Bitfinex bị tình trạng này rất thường xuyên. Anh em xem các chart sau là thấy:

BTCUSD Coinbase

BTCUSD Bitfinex

Thật sự rất là ức chế! Nếu anh em hay theo dõi sát sao cú trade thì có thể phản ứng kịp, còn mình thì chỉ kiểm tra được vào mỗi sáng, sáng ra thấy hàng đã thoát còn chart thì vẫn tăng. Bên anh em Forex đã có một bài viết về vấn đề này của bác @The Blade thực sự rất hữu ích và đáng đọc và mình khuyên anh em Crypto cũng nên đọc:

>> Bạn vẫn thua lỗ chỉ vì bị quét stoploss, đây là giải pháp !

Mình xin tóm tắt lại bài viết bằng hình sau:

Thực sự trong các cách trên, mình thấy cách nào cũng có vấn đề của nó. Như cách thứ nhất, tìm điểm vào lệnh tối ưu, bác @The Blade đã đề nghị hạ stop loss xuống thấp hơn để tránh các đợt stop hunt của cá mập, nhưng như đã nói ở trong hình việc hạ stop loss sẽ khiến bạn không còn tỷ lệ Risk:Reward hấp dẫn nữa, ví dụ từ 3:1 xuống chỉ còn 2:1, việc này có thể khiến cho lợi nhuận của bạn giảm, thậm chí còn thua lỗ. Chỉ còn cách thay đổi điểm vào lệnh, nhưng điểm vào lệnh như thế nào được gọi là tối ưu? Đó là 1 khái niệm khá mơ hồ và đương nhiên phụ thuộc vào chủ quan từng người, thực sự không có điểm vào lệnh nào được gọi là tối ưu cả. Hoặc nếu anh em chịu khó chờ nến đóng cửa rồi vào lệnh thì nhỡ quét stop loss xảy ra ở cây nến tiếp theo thì sao? Làm sao biết được khi nào xảy ra quét stop loss mà chờ?

Cách thứ 2, dùng ATR (Average True Range) để đặt stop loss. Xin trích lời bác @The Blade:

Cách này tôi không khuyến khích nên nói sơ thôi, bạn add indicator ATR vào, và đặt stoploss theo bội số của ATR, có thể là 1 lần ATR, 2ATR hay thậm chí là 3ATR.

ATR là chỉ số đo lường biến động. Giả sử nếu bạn đặt 2 lần ATR (2 lần độ biến động) thì bạn có thể thoát được độ biến động đó.

Tuy nhiên, bạn nên đặt stoploss dựa trên ATR tính từ kháng cự, hỗ trợ.

Ví dụ, giá đang là 110 USD, hỗ trợ là 100 USD. ATR có giá trị là 5, 2 ATR = 10. Vậy stoploss của bạn sẽ là 100 - 10 bằng 90.

Bạn mua giá 110 và stoploss 90. Chẳng hạn vậy.

Hoặc anh em có thể đọc lại bài viết của mình về phương pháp này:

>> Cắt lỗ như một Trader chuyên nghiệp với Average True Range (ATR)

Cách này khiến chúng ta phụ thuộc vào indicator để đặt stop loss, không được hay lắm vì mỗi setup chúng ta sẽ ở từng hoàn cảnh thị trường khác nhau, và indicator chỉ là một công cụ tương đối và chỉ nên dùng để đánh giá thị trường, không phải để vào lệnh.

Cách thứ ba, lợi dụng stop hunt để kiếm lời. Cách này thực sự quá khó và khá là rủi ro. Các big boy khi thực hiện quét stop loss luôn tìm cách để khó bị phát hiện nhất có thể, và việc chúng ta kiếm lời từ những setup trade đã là khó rồi, huống chi là kiếm lời từ quét stop loss.

Vậy nên mình lập topic này để hỏi anh em còn cách nào để chúng ta tránh được tình trạng stop hunt từ cá mập hay không, và bản thân anh em dùng cách nào để tránh tình trạng này. Mời các bác @Bùi Đức Duy@Khánh Giang @Nam tai @canhcutnamphi @Sơn Vũ 82@khangIOTA@Rye@NạnNhânFintechGroup @codinginthebigcity @ThanhSang@baophucevoiz@payvnn.com và anh em cho ý kiến nhé. Cám ơn anh em và chúc sức khoẻ !

Xem thêm:

>> Tại sao vẫn chưa có nhà đầu tư tổ chức nào tham gia vào cryptocurrency?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Đang tập sử dụng ea dời SL, TP theo tick nhưng lở quên không theo dõi thua liền nến tiếp, nên thoát được nạn này dính liền nạn khác. Các bác có cách nào hay chỉ giúp. Cám ơn.

Ca này khó bác ah, để an toàn thì phải theo cách bác nói là hạ SL xuống sâu hơn, đương nhiên vị thế mua mình tốt thì khả năng bị quét thấp trừ khi giá biến động mạnh thôi, mặc dù tỉ lệ R:R của bác ko cao nhưng đỡ hơn là bị quét, mỗi lần bị vậy cay lắm. Còn ko thì trade phải chấp nhận chuyện bị quét xem như đó là lệnh ko thành công thôi bác!:D. Mình thì luôn hạ thấp SL xuống khi muốn an toàn ko bị bỏ rơi!:D:D

Ca này bị quét thì chịu thôi chứ sao giờ, coi như xui thôi. Cái gì cũng có cái giá của nó cả, ngay cả đặt SL thấp cũng khả năng bị dính, lại còn đau hơn nữa. :D

Hôm nay mình sẽ bàn về 1 vấn đề khá quen thuộc với anh em Forex Trader và nay đã dần chuyển sang Crypto Trader, đó là quét stop loss, hay còn gọi là stop hunt. Cơ bản đó là tình trạng giá giảm dính stop loss của bạn rồi quay đầu tăng trở lại. Không biết anh em thế nào chứ mình trade trên Bitfinex bị tình trạng này rất thường xuyên. Anh em xem các chart sau là thấy:

View attachment 47877
BTCUSD Coinbase

View attachment 47876
BTCUSD Bitfinex

Thật sự rất là ức chế! Nếu anh em hay theo dõi sát sao cú trade thì có thể phản ứng kịp, còn mình thì chỉ kiểm tra được vào mỗi sáng, sáng ra thấy hàng đã thoát còn chart thì vẫn tăng. Bên anh em Forex đã có một bài viết về vấn đề này của bác @The Blade thực sự rất hữu ích và đáng đọc và mình khuyên anh em Crypto cũng nên đọc:

>> Bạn vẫn thua lỗ chỉ vì bị quét stoploss, đây là giải pháp !

Mình xin tóm tắt lại bài viết bằng hình sau:

Thực sự trong các cách trên, mình thấy cách nào cũng có vấn đề của nó. Như cách thứ nhất, tìm điểm vào lệnh tối ưu, bác @The Blade đã đề nghị hạ stop loss xuống thấp hơn để tránh các đợt stop hunt của cá mập, nhưng như đã nói ở trong hình việc hạ stop loss sẽ khiến bạn không còn tỷ lệ Risk:Reward hấp dẫn nữa, ví dụ từ 3:1 xuống chỉ còn 2:1, việc này có thể khiến cho lợi nhuận của bạn giảm, thậm chí còn thua lỗ. Chỉ còn cách thay đổi điểm vào lệnh, nhưng điểm vào lệnh như thế nào được gọi là tối ưu? Đó là 1 khái niệm khá mơ hồ và đương nhiên phụ thuộc vào chủ quan từng người, thực sự không có điểm vào lệnh nào được gọi là tối ưu cả. Hoặc nếu anh em chịu khó chờ nến đóng cửa rồi vào lệnh thì nhỡ quét stop loss xảy ra ở cây nến tiếp theo thì sao? Làm sao biết được khi nào xảy ra quét stop loss mà chờ?

Cách thứ 2, dùng ATR (Average True Range) để đặt stop loss. Xin trích lời bác @The Blade:

Hoặc anh em có thể đọc lại bài viết của mình về phương pháp này:

>> Cắt lỗ như một Trader chuyên nghiệp với Average True Range (ATR)

Cách này khiến chúng ta phụ thuộc vào indicator để đặt stop loss, không được hay lắm vì mỗi setup chúng ta sẽ ở từng hoàn cảnh thị trường khác nhau, và indicator chỉ là một công cụ tương đối và chỉ nên dùng để đánh giá thị trường, không phải để vào lệnh.

Cách thứ ba, lợi dụng stop hunt để kiếm lời. Cách này thực sự quá khó và khá là rủi ro. Các big boy khi thực hiện quét stop loss luôn tìm cách để khó bị phát hiện nhất có thể, và việc chúng ta kiếm lời từ những setup trade đã là khó rồi, huống chi là kiếm lời từ quét stop loss.

Vậy nên mình lập topic này để hỏi anh em còn cách nào để chúng ta tránh được tình trạng stop hunt từ cá mập hay không, và bản thân anh em dùng cách nào để tránh tình trạng này. Mời các bác @Bùi Đức Duy@Khánh Giang @Nam tai @canhcutnamphi @Sơn Vũ 82@khangIOTA@Rye@NạnNhânFintechGroup @codinginthebigcity @ThanhSang@baophucevoiz@payvnn.com và anh em cho ý kiến nhé. Cám ơn anh em và chúc sức khoẻ !

Xem thêm:

>> Tại sao vẫn chưa có nhà đầu tư tổ chức nào tham gia vào cryptocurrency?
Có 2 cách.
Cách 1 là chơi longterm trade.
Cách 2 là set sl cứng ở xa điểm mình muốn sl, xem giá giật đến vùng mình muốn sl phản ứng thế nào, ko ổn thì trực tiếp cắt tay còn hồi lại nhanh thì thôi kệ nó (Sl cứng kia chỉ để đề phòng giá đi quá nhanh/mạnh ngoài ý muốn).
Để phụ trợ thì chọn sàn uy tín, no dealing desk mà chơi.
Với crypto market thì tốt nhất là nói ko với margin. 90% sẽ vẫn mất tiền thôi nhưng ko đến nỗi phải treo cổ tự tử. Cái ko gian này thao túng giá còn bậy bạ hơn fx rất nhiều nên đừng hi vọng gì. Tỷ như bọn sàn mà cho chơi margin crypto thì toàn thằng mất dậy cả. Bank tiếp xúc với crypto còn dè dặt lắm, thị trường thanh khoản thấp mà còn phang margin thì xảy ra trường hợp mất cân bằng mua bán sàn sao xử lý dc ? Tất nhiên tử tế thì bó tay nhưng vô pháp vô thiên như crypto thì làm vài đòn xử lý bẩn, đẩy cho hit sl, ăn tiền quá đơn giản. Nhất là nó cho phang margin càng lớn, lúc ấy sl càng phải ngắn, càng dễ làm trò mà ít bị lộ.

1 tip cho các bác, đặt alert cho mức giá. Xài trading view hoặc app.
Khi thị trường sw, uptrend thì xài cái này là tốt nhất. Khi thị trường xác định chuẩn bị down thì tốt nhất là SL vì giá chạy cực kỳ nhanh, bạn nhận đc tin giá tới đó khi mở app hoặc soft lên thì giá đã đi xa nữa rồi. Cách xử lý khác đặt alert cao hơn mức giá báo động SL, đặt 2-3 alerts.
Giai đoạn gần đây mình toàn dùng cách này để vào chart quan sát thị trường rồi mới qđ out hay k. Còn từ hqua tới nay, mình SL cẩn thận, đồng thời ăn đc thì out hẳn USDT.

1 tip cho các bác, đặt alert cho mức giá. Xài trading view hoặc app.
Khi thị trường sw, uptrend thì xài cái này là tốt nhất. Khi thị trường xác định chuẩn bị down thì tốt nhất là SL vì giá chạy cực kỳ nhanh, bạn nhận đc tin giá tới đó khi mở app hoặc soft lên thì giá đã đi xa nữa rồi. Cách xử lý khác đặt alert cao hơn mức giá báo động SL, đặt 2-3 alerts.
Giai đoạn gần đây mình toàn dùng cách này để vào chart quan sát thị trường rồi mới qđ out hay k. Còn từ hqua tới nay, mình SL cẩn thận, đồng thời ăn đc thì out hẳn USDT.
cách này tốn não ghê luôn bác, mà tốn não xắt ra miếng :D
chắc chỉ trader full time mới làm nổi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên