Liệu bạn có nên tin vào mấy bí mật giao dịch của các Pro Trader trên thị trường?

Liệu bạn có nên tin vào mấy bí mật giao dịch của các Pro Trader trên thị trường?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Theo các bạn nghĩ trong thế giới Trading, liệu thực sự có tồn tại những bí mật giao dịch như người ta vẫn hay đồn đại không? Mình thì không dám phán xét, nên hãy xem qua hai quan điểm dưới đây mà mình đã tham khảo từ trên Quora nhé!

------------------------------

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Doug-Rumer']Doug Rumer[/URL]

Thực sự mà nói, chẳng có thứ gì gọi là "chiến lược bí mật" cả. Trong 200 năm kể từ khi thị trường chứng khoán mở cửa, mọi thứ bạn có thể nghĩ đến đều đã được người ta phát hiện ra cả rồi. Mọi người đều biết những gì người khác đang làm và biết khá rõ cách họ thực hiện. Bây giờ bạn có thể thắc mắc rằng: "Chà, nếu ai cũng biết cách người khác làm giàu vậy sao họ không giàu như những người kia?". Giá mà đơn giản được như vậy!

Lý do khiến nó không đơn giản là bởi vì cảm xúc. Cảm xúc là những thứ mạnh mẽ thường khiến con người trở nên ảo tưởng về sự thật. Hãy lấy ví dụ về một mối quan hệ. Đôi khi bạn biết người bạn yêu không hề yêu bạn, thậm chí họ còn lừa dối bạn, nhưng vì bạn quá yêu họ, nên bạn luôn "kiếm cớ" để bao biện cho những lỗi lầm của họ. Cho dù bạn quá yếu đuối hay sợ phải buông tay họ, thì vấn đề đều là bạn không hề suy nghĩ bằng logic mà bạn đang suy nghĩ bằng cảm xúc.

Lieu-ban-co-nen-tin-vao-may-bi-mat-giao-dich-cua-cac-Pro-Trader-TraderViet1.png
Đây là yếu tố lớn nhất để trở thành một trader thành công. Trong 18 năm giao dịch của tôi, tôi đã dạy cho hàng trăm trader chiến lược của mình, tôi đã chia sẻ mọi thứ tôi biết về trading từ khi tôi bắt đầu đến bây giờ, tôi đã đào tạo cho họ theo cùng một bộ nguyên tắc với mình. Rất nhiều trong số các trader đó đã tiếp tục kiếm sống lành mạnh trong thị trường chứng khoán, nhưng cũng có một số người đã thất bại. Vậy sự khác biệt là gì? Những trader có thể kiểm soát bản thân sẽ tiếp tục thành công, còn những ai không thể đã thất bại. Đơn giản là vậy thôi!

Tôi cá là bạn cũng biết về những tỷ phú và cách họ hành động để đạt được thành công, nhưng việc mô phỏng lại công thức đó với cùng một kết quả lại là một câu chuyện hoàn toàn khác, phải không? Trading là một trong những công việc đòi hỏi vô số giờ luyện tập, lặp đi lặp lại, sàng lọc và nghiên cứu rồi bạn mới biết mình cần phải khắc phục chỗ nào, chứ chẳng có bí mật ghê gớm nào đâu!

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Fred-Junqueira']Fred Junqueira[/URL]

Chẳng có lối tắt nào cả. Trading - công việc mà tôi cho rằng có liên quan đến các bộ môn thể thao chuyên nghiệp (như Tennis) hơn là tài chính bởi vì nó là một nghề đòi hỏi sự đầu tư về thời gian, khổ luyện, độ cam kết và làm việc rất, rất chăm chỉ, kiên trì thì mới đạt được thành công.

Lieu-ban-co-nen-tin-vao-may-bi-mat-giao-dich-cua-cac-Pro-Trader-TraderViet2.png

Ở một cách đặt câu hỏi khác, các bạn có thể thắc mắc là: "Này, Roger Federer, hãy cho tôi biết làm thế nào mà anh đánh quả bóng tennis bay qua lưới được như thế, bởi vì tôi cũng muốn làm điều đó và mang về vài trăm triệu đô như anh." Đây chính xác là những gì mà Jon Morgan đã nói: "Tôi có thể nói cho bạn nghe chính xác những gì tôi đã tìm kiếm và cố gắng làm, nhưng tôi cũng đảm bảo rằng bạn sẽ không thể làm được giống như tôi. Bởi vì ngay cả khi bạn là một trader, thì kết quả còn tùy thuộc vào những gì bạn làm, bạn là ai và kiểu giao dịch bạn thực hiện là gì nữa."

Đó là lý do tại sao tôi rất thích được mọi người tiếp cận tôi với những nguyện vọng đại loại như "Anh biết không, tôi cũng muốn giao dịch như anh, dường như anh chỉ làm việc có vài giờ và kiếm sống rất thoải mái. Hãy nói cho tôi biết cách anh giao dịch, nhưng hãy nói ngắn gọn thôi." Thành thật mà nói, tôi luôn khuyên mọi người hãy cứ bước vào cuộc chơi đi, vì tôi muốn càng đông người chơi càng vui.

Vậy là bí mật đã được bật mí. Rằng chẳng có bí mật gì cả!

Vâng, thực ra là có, nhưng nó đơn giản hơn bạn nghĩ: bí mật không nằm ở việc biết phải làm gì. Bí quyết là hãy thực hiện chúng. Mỗi ngày. Mỗi lần. Lặp đi lặp lại. Thông qua nỗi đau, sự chịu đựng, thành công, phấn chấn, trầm cảm, giận dữ, báo thù và hưng phấn, bạn sẽ chạm đến thành công trong trading.

Nguồn: quora.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên