Liệu bạn có tương thích với hệ thống giao dịch của mình hay không? Câu trả lời ngay trong bài viết!

Liệu bạn có tương thích với hệ thống giao dịch của mình hay không? Câu trả lời ngay trong bài viết!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,385
29,034
Các trader thường không dành đủ thời gian và công sức để lựa chọn một phương pháp giao dịch để phát huy điểm mạnh và khắc phục điểm yếu của họ.

Việc một trader không tương thích với một phương pháp giao dịch có thể dẫn đến rất nhiều vấn đề rối rắm trong lúc giao dịch. Trong bài viết này sẽ giúp bạn thấy được liệu bạn có tương thích với phương pháp giao dịch của mình hay không?

Bạn đã cẩn thận lựa chọn phương pháp giao dịch hay chưa?

Hãy tự hỏi: bạn tìm thấy phương pháp giao dịch hiện tại bằng cách nào? Hầu hết các trader thường gặp nhiều phương pháp giao dịch, hoặc thấy một người nào đó quảng cáo về một phương pháp giao dịch và rồi bắt tay vào giao dịch với phương pháp đó. Rất ít người thực sự sẽ dành thời gian để tự kiểm chứng xem phương pháp đó có thực sự phù hợp với mình hay không.

Nếu bạn muốn tăng cơ hội thành công, một phương pháp giao dịch tốt lại đôi khi lại không quan trọng bằng một phương pháp giao dịch phù hợp với phong cách, điểm mạnh của bạn mà không làm bộc phát điểm yếu của bạn.

Muốn được như vậy thì đích thân bạn phải là người backtest, điều chỉnh và hoàn thiện phương pháp đó với sự kiên nhẫn. Bạn càng cẩn thận làm việc này thì bạn sẽ càng sớm có được phương pháp giao dịch phù hợp.

Bạn có mất kiên nhẫn hay không?

Đây là vấn đề rất phổ biến trong giao dịch và cũng là một trong những nguyên do khiến chúng ta thua lỗ.

Hãy nghĩ về những giao dịch mà bạn đã thoát lệnh sớm, hoặc vào lệnh sớm, khiến bạn giao dịch ở những thiết lập xấu nhiều hơn là thiết lập đẹp. Bạn không có kịch bản thoát lệnh và bỏ lỡ nhiều cơ hội kiếm được mức lợi nhuận lớn. Thiếu kiên nhẫn có thể trở thành nguyên nhân khiến bạn rời bỏ phương pháp giao dịch của mình.

Trader chúng ta thường sẽ không làm tốt khi nói đến việc đưa ra quyết định trong sự không chắc chắn hay xác suất. Nhưng vấn đề sẽ trở nên trầm trọng hơn nếu chúng ta làm những việc này một cách thiếu thận trọng.

Vậy nên lựa chọn một phương pháp giao dịch để khiến bạn có được sự kiên nhẫn hơn trong giao dịch là điều rất quan trọng. Nếu bạn là một trader không chịu nổi sự chờ đợi thì tốt hơn hết bạn nên lựa chọn phương pháp nào ví dụ như day trading để bạn có thể giao dịch thường xuyên hơn, nhưng bạn cần có sự tìm hiểu những phương pháp mà mình quyết đỉnh theo đuổi một cách kỹ càng. Nhưng nếu bạn thực sự không rèn được tính kiên nhẫn thì rất khó để kiếm được phương pháp phù hợp với bạn.

Day trading và Swing trading ngắn hạn

Hai cách giao dịch này chắc mình cũng không cần phải giải thích nhiều về sự khác biệt giữa chúng nữa nhé. Day trading bạn sẽ giao dịch trong nhiều giờ và bạn thực hiện nhiều giao dịch trong ngày. Giao dịch swing ngắn hạn có nghĩa là bạn đang thực hiện ít giao dịch hơn, nhưng bạn thường ra vào lệnh trong khoảng thời gian vài giờ. Cả hai phương pháp giao dịch này đều khắc phục được sự nhàm chán và thiếu kiên nhẫn vừa đề cập ở trên.

Các phiên giao dịch ngắn hơn có thể giúp bạn tập trung và tránh được nhiều vấn đề như sự nhàm chán và thiếu kiên nhẫn. Và một điều cần quan tâm nữa đó là bạn không nhất thiết phải có tỷ lệ RR cao. Nếu bạn là một trader không có quá nhiều sự kiên nhẫn cho một cơ hội giao dịch thì nên chọn những phương pháp giao dịch trong ngày, bạn đi vào việc quản lý giao dịch ngắn hạn sẽ tốt hơn.
Tuy nhiên có một vài điều bạn cần lưu ý như sau:
  • Cần có kế hoạch giao dịch: Nó giúp bạn có cái nhìn rõ ràng về các thị trường bạn tham gia giao dịch, khung thời gian bạn xem và nguyên tắc quản lý vốn của bạn. Nếu bạn là một Day trader thì bạn cần giảm thiểu sự do dự và rút ngắn khoảng thời gian cho quyết định giao dịch của bạn.
  • Đâu là vùng mà bạn muốn tham gia giao dịch: Hãy đánh dấu các vùng giá quan trọng trước khi bạn tham gia giao dịch và sau đó chờ đợi tín hiệu xung quanh các vùng giá đó. Việc làm này sẽ loại bỏ việc tâm lý muốn vào lệnh sớm. .
  • Có sẵn danh sách các sản phẩm giao dịch
  • Biết khi nào nên thoát lệnh: Giới hạn thua lỗ hàng ngày là rất quan trọng đối với các Day trader và điều quan trọng là phải biết khi nào bạn cần thoát lệnh giao dịch của mình.
Hy vọng anh em trader sớm tìm được phương pháp giao dịch tương thích với mình nhé :D:D

Trích nguồn: optimusfutures

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 319 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên