Liệu có nên tổ chức một hội nghị chung cho các anh em Trader?

khapham1010

Active Member
639
4,965
Chắc bạn sẽ nhầm lẫn hội nghị Trading với một buổi hội thảo. Thực ra 2 sự kiện này hoàn toàn khác nhau. Một hội thảo Trading thường có quy mô nhỏ hơn so với một buổi hội nghị và hội thảo thường cũng chỉ có một diễn giả và thiếu đi sự tương tác giữa người nghe với nhau.

Cá nhân mình thì không thích tham gia các buổi hội thảo Trading, vì thực ra nếu anh em đã có hệ thống giao dịch của riêng mình thì việc học hỏi cũng không cần thiết lắm. Chưaa kể có một số buổi hội thảo bị "lái" đi theo chiều hướng xấu, khuyến khích người nghe mua những chiến lược giao dịch hay sản phẩm mà họ chẳng bao giờ dùng đến...

lieu-co-nen-to-chuc-mot-hoi-nghi-chung-cho-cac-anh-em-trader-traderviet-3.jpg

Nhưng hội nghị thì khác gì, nó là một sự kiện được tổ chức có quy mô và lớn hơn nhiều so với một buổi hội thảo. Bạn không chỉ gặp một diễn giả mà có rất nhiều người đứng lên thuyết trình về nhiều chủ để khác nhau. Trong những buổi hội nghị như vậy, bạn sẽ nhận được nhiều giá trị hơn mức có thể tưởng tượng, không chỉ là kiến thức để xây dựng một hệ thống giao dịch mà còn có thể tìm kiếm thêm một kênh đầu tư mới tiềm năng hơn.

Rất tiếc là ở Việt Nam, mình chưa từng thấy trước đây có một sự kiện nào đủ quy mô để tổ chức như vậy cho anh em. Nhưng không sao, mình khá lạc quan về vấn đề này, kể từ khi thị trường chứng khoán phái sinh mở cửa, có lẽ chính phủ cũng sẽ sắp sửa mở thêm cơ hội mới cho anh em Forex Trader Việt Nam.

Vậy một buổi hội nghị Trading kiểu mẫu thì như thế nào, mời bạn đọc tiếp phần dưới. (Đây là một buổi hội nghị được tổ chức bởi Tim Sykes, một Trader giao dịch cổ phiếu penny).

1. Một phiên giao dịch trực tiếp

lieu-co-nen-to-chuc-mot-hoi-nghi-chung-cho-cac-anh-em-trader-traderviet.jpg

Không quan trọng bạn sử dụng phương pháp giao dịch nào, nếu có một buổi Trading "thực chiến" thì có lẽ sự kiện sẽ hấp dẫn hơn rất nhiều với anh em Trader. Hiện mình vẫn chưa tìm hiểu rõ cách thức tổ chức của một buổi như vậy vì anh em cũng biết mỗi người một phong cách giao dịch khác nhau, hơn nữa các sự kiện "thực chiến" thường chỉ dành cho anh em Day Trader, các Trader giao dịch dài hạn hơn sẽ không cảm thấy có nhiều ý nghĩa.

2. Tìm kiếm ý tưởng giao dịch mới

Trading đơn giản là Trading. Dù cho bạn giao dịch thị trường nào, chiến lược giao dịch có khác nhau ra sao thì vấn đề cuối cùng vẫn là tiền. Nếu có ai đó giao dịch và kiếm nhiều tiền hơn bạn, đó là điều đáng để học hỏi.

Nếu bạn tìm được một ý tưởng mới, hoặc học thêm một điều hay từ người khác, đó sẽ là một sự kiện rất đáng để ghé đến thường xuyên.

3. Tìm hiểu sâu hơn về tâm lý giao dịch

lieu-co-nen-to-chuc-mot-hoi-nghi-chung-cho-cac-anh-em-trader-traderviet-1.jpg

Nhiều anh em có lẽ sẽ không quan tâm nhiều đến chủ đề này, nhưng cá nhân mình nó quyết định sự tồn tại của Trader trên thị trường. Vì sao Trader không làm tốt khi giao dịch thực tế như khi backtest? Vì sao hiệu suất giao dịch của Trader khi lên khi xuống? Đây là phần quan trọng nhất mình muốn nghe khi tham dự những hội nghi như vậy.

lieu-co-nen-to-chuc-mot-hoi-nghi-chung-cho-cac-anh-em-trader-traderviet-2.jpg

Ta có thể nghe về những câu chuyện có thực, những trải nghiệm có thực của anh em khác chứ không chỉ câu chuyện của một vị diễn giả.

5. Thay đổi không khí và làm quen thêm nhiều người bạn "trong nghề"

Trader cô đơn lắm, đôi khi chúng ta cần lắm một người đồng đội để giao lưu học hỏi (không có ý gì khác :D). Anh em có thể mắc kẹt đâu đó trong cuộc hành trình dài dăng dẳng của mình và cần một ai đó để chia sẻ. Mà thực ra thì những buổi hội thảo cũng có thể giúp bạn được điều này chứ không chỉ có những buổi hội nghị được tổ chức quy mô và tần suất thấp.

Hy vọng trong tương lai chúng ta có thể tổ chức được một buổi như vậy tại Việt Nam, anh em thấy sao?

Xem thêm

>> [Thảo luận] Trader có nên giao dịch theo nhóm?

>> Một Trader mô phỏng lại thí nghiệm về Turtle Traders và kết cục

>> Cuối tuần, thân mời anh em xem một bộ phim về thị trường tài chính

Tham khảo TH

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Hội nghị Trader chất lượng thì tôi có tham gia cái ATIC 2 - Asia Trader and Investor Convention - hồi 2008, kỳ mà tôi gặp Kathy Lien ở VN đó. Nhìn chung tham gia các buổi đó rất là máu. Hi vọng 1 lúc nào đó TraderViet đủ sức tổ chức 1 cái convention kiểu này

Một buổi như thế không có gì khó mà cái khó nằm ở chỗ trình độ của trader ko được kiểm chứng, trước khi tham gia buổi đó các trader cũng cần phải được test kĩ càng trước, Trader đủ trình để phô diễn kiến thức hay không?, ai sẽ test trader đó?, không sẽ ko đem lại kết quả gì hết.

Khi mới bắt đầu biết forex tôi dành không biết bao nhiêu time vào việc đi hội thảo.Hội thảo nào cũng tựa nhau màn mở đầu...hệ thống... Bây giờ nghe đến hội thảo thấy chán. TraderViet làm gì đó khác đi chứ cứ theo mô tuýp cũ chán ko tưởng

Nếu được, TraderViet đứng ra tổ chức Hội nghị này thì rất hay, anh em sẽ tham gia rất đông, chi phí chia cho từng ae thì có lẽ ko cao so với kiến thức thu thập được.
Đúng như Bác vietbeat nói, TraderViet nên làm gì khác, hội thảo như trước giờ thì cũng tốt, nhưng hiệu quả có lẽ ko cao, dù biết rằng hiệu quả hay ko chủ yếu là do sự tự học của bản thân.
Vài lời chia sẻ với TraderViet.

có thể hội nghị online bằng cách trang web mở phòng chat online, nhiều phòng anh em lên chém gió, cho phòng trade live... có như thế thì anh em học hỏi nhau được nhiều hơn, mà mấy bác nhận ủy thác, tk PAMM có điều kiện để minh bạch, các newbie muốn gửi ủy thác hay góp vốn vào tk PAMM thì cũng có nơi để tin tưởng. Cao cấp hơn thì mở webinar (live tream) để chuyên gia lên chém gió (có thể trr phí cho chuyên gia, ai tham gia thì đóng tí phí) ...

Nếu được, TraderViet đứng ra tổ chức Hội nghị này thì rất hay, anh em sẽ tham gia rất đông, chi phí chia cho từng ae thì có lẽ ko cao so với kiến thức thu thập được.
Đúng như Bác vietbeat nói, TraderViet nên làm gì khác, hội thảo như trước giờ thì cũng tốt, nhưng hiệu quả có lẽ ko cao, dù biết rằng hiệu quả hay ko chủ yếu là do sự tự học của bản thân.
Vài lời chia sẻ với TraderViet.
Hội thảo chỉ là bước gợi mở và giải quyết 1 số vấn đề cơ bản. Nếu được sắp tới TraderViet sẽ làm 1 vài khóa học basic với mức học phí tượng trưng, chỉ dành cho các thầy giáo mà TraderViet quen biết và hiểu ít nhiều trình độ, cùng với 1 số cam kết của họ. Phải có khóa học mới hi vọng chuyên sâu được, chứ hội thảo chém gió 2 tiếng đồng hồ ko làm gì được nhiều, chỉ là nơi anh em gặp mặt cafe vui với nhau thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 137 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 7 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 486 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 285 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,079 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,792 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên