Liệu giao dịch Forex có đang lãng phí quỹ thời gian eo hẹp của Trader?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,292
32,443
Xin chào cả nhà!

Mình nghĩ đây là một bài viết hết sức tâm huyết và ý nghĩa của tác giả Hugh Kimura trên trang web tradingheroes.com, nên mình đã quyết tâm dịch lại cho mọi người đây!!

Cùng lĩnh hội vài điều hay ho nhé...

--------------------------

Tôi đã hoàn toàn cảm thấy tội lỗi về điều này, nhưng bước đầu tiên, chúng ta phải biết thừa nhận vấn đề chứ, đúng không?

Hầu như trader nào cũng sẽ trải qua điều này bởi bản chất con người bên trong mỗi chúng ta và bởi khát khao làm-giàu-nhanh. Tôi đang nói về việc tham gia vào các giao dịch mà bạn thực tế không hề nhúng tay vào gì cả. Đơn giản vì bạn đã không test hệ thống và không tin tưởng vào nó.

Khi bạn thực hiện những giao dịch này, bạn sẽ thua lỗ và điều đó sẽ khiến bạn băn khoăn rằng: "Liệu giao dịch Forex có đang lãng phí thời gian của mình không?"

Ngoài số tiền bạn mất ra, những giao dịch đó còn lấy đi của bạn nhiều thứ hơn bạn có thể hình dung đấy.

Khi thực hiện những giao dịch dạng vầy, tức là bạn đang lãng phí thời gian để làm những thứ quan trọng hơn. Bạn có thể không nhận ra một giao dịch sẽ chiếm bao nhiêu khối lượng thời gian của mình hoặc tầm quan trọng của những việc khác mà bạn có thể làm.

Tại sao Trader lại lãng phí thời gian giao dịch Forex?

Giả sử bạn có một kế hoạch giao dịch cặp EURUSD nửa vời. Có thể bạn sẽ thuyết phục bản thân mình rằng bạn đã có một kế hoạch hoàn hảo vì biết đâu Hy Lạp sẽ rời khỏi Eurozone, vì thế bạn sẽ bán cặp tiền này...

Nhưng bây giờ, cứ sau vài tiếng, bạn lại kiểm tra giao dịch đó một lần. Ngay cả khi bạn chỉ mạo hiểm có 5$, thì cuộc sống của bạn vẫn cứ loay hoay quanh giao dịch đó, cho đến khi bạn đóng lệnh mới thôi.

Lieu-Forex-Trading-co-dang-lang-phi-quy-thoi-gian-eo-hep-cua-Trader-TraderViet3.jpg

Tại sao Trader lại bị như vậy?

Tôi sẽ không nói dối... Đơn giản là vì nó có thể khá vui!

Nó có thể cho bạn một cái gì đó để làm: Kiểm tra điện thoại có thể phá vỡ sự đơn điệu trong công việc của bạn. Nó cho bạn thêm một lý do để dậy sớm. Nói cách khác, bạn có một cái gì đó để mong đợi.

Nhưng vì bạn không có kế hoạch, nên kết quả giao dịch cũng rất hên xui. Giống như chơi xổ số, bạn sẽ không bao giờ biết điều gì có thể xảy ra. Và cũng giống như chơi xổ số, cơ hội chiến thắng của bạn là rất, rất nhỏ. Trên hết, hành vi của bạn thực sự khiến bạn phải trả giá đắt hơn số tiền bạn có nguy cơ mất trong giao dịch.

Hãy có một cái nhìn cận cảnh hơn...

Bạn có nhiều việc quan trọng để làm hơn!

Tôi không biết các bạn đã từng nghe câu chuyện về hai anh em phải lựa chọn giữa việc kiếm được 2 triệu đô bây giờ hay là một đồng xu tăng gấp đôi mỗi ngày trong một tháng chưa?! Vâng tất nhiên rồi, họ đã chọn đồng xu.

Lieu-Forex-Trading-co-dang-lang-phi-quy-thoi-gian-eo-hep-cua-Trader-TraderViet4.jpg

Nếu bạn cũng giống như họ - chọn đồng xu, cuối cùng bạn sẽ kiếm được 10 triệu đô vào cuối tháng và bạn trông giống như một thiên tài với sự lựa chọn của mình. Điều đáng nói ở đây là, những thứ nhỏ bé, tầm thường có thể trở thành những thứ to lớn.

Vì vậy, nếu bạn đang thực hiện những giao dịch ngẫu nhiên mà không test phương pháp giao dịch vững chắc của mình, thì tức là bạn đang lãng phí thời gian để dành cho gia đình và bạn bè của mình rồi đấy! Bạn không hề lấp đầy những khoảng thời gian quý giá trong cuộc sống của mình, mà chính những công việc ấy sẽ làm thay cho bạn.

Giao dịch tốt hơn

Lieu-Forex-Trading-co-dang-lang-phi-quy-thoi-gian-eo-hep-cua-Trader-TraderViet1.jpg

Nếu bạn chịu khó dành thời gian thử nghiệm một phương pháp giao dịch thực sự trên một cặp tiền mới, bạn sẽ có một phương pháp giao dịch có lợi nhuận khác mà bạn có thể thêm vào kho vũ khí kiếm tiền của mình, thay vì chơi trò may rủi. Cơ hội khá tốt và bạn cũng không cần căng thẳng quá nhiều về giao dịch đó, vì bạn thực sự có một kế hoạch đàng hoàng.

Lần tới khi thực hiện giao dịch, bạn sẽ đầu tư thời gian và tiền bạc của mình. Vì vậy, trước khi nhấn chuột để trade, hãy nghĩ về câu chuyện đồng xu tôi đã đề cập trước đó và làm thế nào mà những điều dường như rất nhỏ bé có thể mang lại một giá trị to lớn cho bạn nhé!

Sống tốt hơn

Lieu-Forex-Trading-co-dang-lang-phi-quy-thoi-gian-eo-hep-cua-Trader-TraderViet2.jpg

Khi bạn không để tốn thời gian vào những giao dịch tào lao, bạn sẽ có nhiều thời gian để làm những việc khác hơn. Bạn có thể đưa vợ/ chồng/ "gấu iu" của bạn đi hẹn hò, Bạn có thể hoàn thành được những việc cần làm trong To-do list của mình.

Nếu bạn đã từng nghe những câu chuyện như: "Tôi thức dậy vào mỗi sáng và tự hỏi tại sao tôi lại béo thế này, tại sao hôn nhân của tôi lại tan vỡ, tại sao tôi lại ghét công việc của mình và tại sao những đứa con của tôi chẳng bao giờ chịu nói chuyện với tôi." Tất cả chúng ta đều biết câu trả lời: "Mọi thứ đều bắt đầu từ những lựa chọn nhỏ hàng ngày mà họ đã thực hiện trong nhiều năm qua."

Vào thời điểm ấy, mỗi lựa chọn dường như không quá quan trọng:
  • Hủy kèo hẹn hò... chỉ tuần này thôi.
  • Bỏ lỡ trận đấu bóng đá của con trai... chỉ lần này thôi.
  • Phớt lờ cơ hội tìm kiếm một việc làm tốt hơn... chỉ hôm nay thôi.
Bỏ lỡ những điều như vậy cũng đủ khiến bạn bỏ lỡ cuộc sống của chính mình. Tôi không nói những giao dịch tồi tệ sẽ khiến bạn phải bỏ lỡ những điều này, mà ý của tôi là có rất nhiều thứ quan trọng khác mà bạn có thể làm thay vì ngồi trading. Đó là lý dó tại sao tôi thích làm một Swing trader vì nó cho phép tôi thực hiện giao dịch phù hợp với lịch trình của mình.

Lời kết

Trước khi dừng phím, tôi chỉ muốn làm rõ một điều: "Tôi không muốn khuyên các bạn không nên dành thời gian cho việc học trading." Nếu bạn thực sự muốn trở thành một trader tuyệt vời, bạn phải trau dồi những kỹ năng của mình bằng cách đầu tư thời gian vào giáo dục.

Còn sự lãng phí ở đây là khi bạn tham gia vào các giao dịch mà không có kế hoạch. Lãng phí cả tiền bạc lẫn cuộc sống của chính bạn. Đó lẽ ra là thời gian bạn có thể: học hỏi kiến thức trading, backtesting hoặc là cập nhật lại nhật ký giao dịch của bạn, và nhiều hơn nữa!

Bạn chỉ có một khoảng thời gian hữu hạn trên hành tinh này, vậy hãy sử dụng sao cho thật đáng nhé!

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,926 Xem / 15 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 3 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 878 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,238 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 369 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên