Liệu giao dịch Forex có thể mang lại lợi nhuận hay nó chỉ là một cái bẫy khiến Trader mất tiền?

Liệu giao dịch Forex có thể mang lại lợi nhuận hay nó chỉ là một cái bẫy khiến Trader mất tiền?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Sau đây là những câu trả lời được mình chọn lọc và dịch ra cho cả nhà từ trang web Quora nhé!

-------------------------------------​

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Scott-Phillips-55']Scott Phillips[/URL]

Nếu bạn bước vào võ đài với một võ sĩ chuyên nghiệp, bạn sẵn sàng đặt cược bao nhiêu cho lần chiến thắng ngay lần đầu tiên? Bạn đã bao giờ nghĩ đến việc thử sức mình khi với phẫu thuật chưa? Tôi chắc rằng bạn sẽ làm rất tốt vào ngày đầu tiên, hãy cho nó một cơ hội, đúng không? Đó chính xác là những gì bạn sẽ làm khi giao dịch Forex.

Forex-co-the-mang-lai-loi-nhuan-hay-chi-la-cai-bay-khien-Trader-mat-tien-TraderViet1.jpg

Trading chân thực mà nói là một trong những công việc khó nhất đối với con người, bởi vì để thành công, bạn phải liên tục chống lại các xung động do DNA điều khiển.

Hầu hết những gì được xem là khôn ngoan về trading đều là sai lầm (những phương pháp dự đoán như sóng Elliott, lý thuyết Gann, hay một loạt các phương pháp pháp phân tích kỹ thuật khác đều quá chung chung để sử dụng). Phần lớn những người dạy trading làm như vậy vì họ đã thất bại trong trading.

Vì vậy, vâng, bạn có thể giao dịch Forex thành công. Nhưng cá nhân tôi đã phải đốt tận 6 tài khoản liên tiếp trước khi tiếp cận trading một cách nghiêm túc như một sự nghiệp. Bạn sẽ mất tối thiểu 3-5 năm kiên trì thực hành siêng năng mỗi ngày để leo lên được mức độ cạnh tranh tạm chấp nhận trong trading, và sau đó thêm 3-5 năm làm việc chăm chỉ nữa để có thể được gắn mác "trader giỏi".

Nếu bạn không thực sự nghiêm túc trong việc cống hiến nỗ lực cho trading, thì bạn hãy quên nó đi, làm ơn, nó sẽ chẳng mang lại cho bạn điều gì ngoài nỗi đau đâu!

Cũng giống như trở thành một vận động viên, bác sĩ phẫu thuật, nghệ sĩ chơi violong hay người lái xe đua chuyên nghiệp... Chúng trông có vẻ dễ dàng, nhưng thực tế chúng lại rất khó khăn. Đó chính là trading, nói một cách ngắn gọn!

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Felix-De-Vliegher-1']Felix De Vliegher[/URL]

Xin chào, một câu hỏi rất hay!

Bạn hoàn toàn có thể kiếm được lợi nhuận trong Forex. Nhưng mọi chuyện không hề dễ dàng. Và đây là nơi mà hầu hết mọi người sẽ đi lầm đường lạc lối.

Điều gì sẽ xảy ra nếu tôi nói với bạn rằng 70% các công ty khởi nghiệp đều không thể thành công? Bạn có ngạc nhiên không? Có lẽ là không, bởi vì rất khó cho một ai đó để khởi nghiệp thành công! Phải mất hàng năm trời học hàng ngàn thứ mới, giữ kỷ luật, kiên trì và làm việc theo cấu trúc...

Vậy tại sao mọi người lại không nghĩ Forex cũng giống vậy? Không có gì ngạc nhiên khi hầu hết các Forex trader lại mất tiền! Những gì bạn cần làm là xem Forex giống như một doanh nghiệp và bạn sẽ thấy kết quả. Đây là cách tôi sẽ tiếp cận nó:

Forex-co-the-mang-lai-loi-nhuan-hay-chi-la-cai-bay-khien-Trader-mat-tien-TraderViet2.gif

Hãy cố gắng tâp trung vào quá trình đầu tiên, thay vì lợi nhuận. Bạn nên học những điều cơ bản trước (BabyPips School là một nơi tuyệt vời để bắt đầu). Sau đó, hãy mở một tài khoản demo từ một broker có uy tín và được quản lý chặt chẽ, rồi cố gắng cảm nhận về cách mà trading hoạt động.

Tiếp theo, hãy đọc một vài cuốn sách hay về giao dịch Forex. Tìm hiểu những điều cơ bản về biểu đồ nến, mô hình giá, phân tích kỹ thuậtphân tích cơ bản, cảm xúc giao dịch,... Đồng thời, để mắt đến tin tức thông qua lịch sự kiện kinh tế cũng rất hữu ích!

Bạn cũng nên bắt đầu xây dựng kế hoạch giao dịch của riêng mình với một nhật ký giao dịch. Sự khác biệt giữa một trader thành công và một trader thất bại là các trader thua lỗ sẽ luôn thiếu một cấu trúc trong hành động (vì họ không hề có một kế hoạch giao dịch rõ ràng cũng một nhật ký giao dịch chi tiết).
Forex-co-the-mang-lai-loi-nhuan-hay-chi-la-cai-bay-khien-Trader-mat-tien-TraderViet3.gif
Điều này sẽ cung cấp cho bạn một nền tảng vững chắc về mọi thứ bạn cần biết về Forex. Nó sẽ không đem lại cho bạn kinh nghiệm ngay lập tức, nhưng nếu bạn gắn bó đủ lâu, điều đó sẽ dẫn đến việc bạn có thể đưa ra quyết định đúng đắn, và cuối cùng là kiếm được lợi nhuận.

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Salman-Shariff-3']Salman Shariff[/URL]

Vâng, giao dịch Forex có thể mang lại lợi nhuận, nhưng hầu hết trader sẽ rơi vào cái bẫy của việc sử dụng đòn bẩy quá cao cùng chi phí khởi nghiệp quá thấp. Cả hai cái bẫy này có thể được khắc phục bằng cách quản lý rủi ro tốt. Việc mạo hiểm chỉ 1% cho mỗi giao dịch sẽ cho bạn cơ hội kiếm lợi nhuận cao hơn.

Trước đây tôi đã từng rơi vào cái bẫy này và đã thổi bay một tài khoản nhỏ. Bây giờ thì tôi đã rõ chuyện và biết cách quản lý rủi ro thích hợp.

Forex-co-the-mang-lai-loi-nhuan-hay-chi-la-cai-bay-khien-Trader-mat-tien-TraderViet4.gif

Doanh số của giao dịch Forex không hề cho bạn biết toàn bộ câu chuyện. Họ không nói với bạn rằng bạn cần tìm hiểu thị trường và giao dịch trên tài khoản demo trong vài tháng trước khi chính thức trade real.

Thống kê cho thấy bạn chỉ CÓ THỂ kiếm tiền bằng cách sử dụng các chiến lược đã được chứng minh. Nhớ rằng, hãy tuân theo các quy tắc đã được backtest và forward test với quy mô giao dịch tối thiểu để tránh bị sập bẫy trong trading nhé!

Nguồn: quora

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Cảm ơn bạn đã dịch. Mình cũng thích các bài viết trên Quora.

"hãy tuân theo các quy tắc đã được backtest và forward test với quy mô giao dịch tối thiểu để tránh bị sập bẫy trong trading"

Cảm ơn bạn đã dịch. Mình cũng thích các bài viết trên Quora.

"hãy tuân theo các quy tắc đã được backtest và forward test với quy mô giao dịch tối thiểu để tránh bị sập bẫy trong trading"
Mình cũng thích dịch bài trên Quora lắm! Mình thấy nó mang tính thực tế hơn, nên chắc gần với quan điểm của mọi người hơn :D Hy vọng bạn sẽ tiếp tục ủng hộ những bài viết của TraderViet và của mình nhé :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 68 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,988 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên