Liệu Trader có thực sự đóng góp điều gì ý nghĩa cho thế giới?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Xin chào cả nhà!

Mình nhớ vào phân cảnh cuối của bộ phim kinh điển "Phố Wall", cha của Bud Fox đã nói với anh ấy rằng:

"Đừng chạy theo những đồng tiền dễ dàng và hãy bắt đầu tạo ra một cái gì đó cho cuộc sống của con. Tạo ra giá trị thay vì sống nhờ vào việc mua đi bán lại một cái gì đó."

Well, chính câu nói ấy tự nhiên đã đặt ra một câu hỏi trong đầu mình rằng: "Chúng ta - Forex Trader - liệu có thực sự đóng góp bất kỳ điều gì có giá trị cho thế giới bằng cách trading hay không?"

Nếu được thành thật, mình sẽ trả lời là... KHÔNG!

Trên thực tế, chúng ta chỉ kiếm tiền từ việc mua đi và bán lại các loại tiền tệ. Vâng, bạn có thể lập luận lại rằng: "Chúng tôi cung cấp thanh khoản cho các thị trường để chúng hoạt động hiệu quả". Điều đó đúng một phần (ít nhất là ở quy mô rất rất nhỏ), nhưng rốt cuộc thì điều đó thực sự giúp được ai?

Chúng ta không thể chữa khỏi ung thư cho bất cứ ai, không cứu được những cánh rừng nhiệt đới và cũng không giải giáp các vũ khí hạt nhân, nhưng bạn có nên quan tâm? Điều đó là tùy thuộc ở bạn.

Tuy nhiên, chẳng phải sẽ rất tuyệt nếu chúng ta có thể kiếm được thật nhiều tiền và phục vụ lại cho xã hội tốt hơn sao? Điều này có thể làm phiền bạn, nhưng cũng có thể là yếu tố quyết định lý do tại sao bạn lại theo học giao dịch Forex.

Vậy, nếu bạn là một trader xem trading là một hoạt động hoàn toàn ích kỷ, thì hãy cân nhắc một số điều sau đây. Mặc dù mình không nghĩ rằng trading có thể trực tiếp đóng góp cái gì đó cho thế giới, nhưng mình thực sự tin rằng sự thành công trong giao dịch có thể cải thiện đáng kể cuộc sống của bạn và của những người xung quanh.

Những người hạnh phúc sẽ làm cho thế giới trở nên tốt đẹp hơn

Nếu bạn thực sự tận hưởng công việc trading (và bạn nên như vậy) và đạt đến level kiếm được lợi nhuận ổn định, thì bạn đã có khả năng làm một việc mà hầu hết mọi người đều mơ ước rồi đó: tạo ra sự dồi dào về tài chính mà vẫn vui vẻ.

Lieu-Trader-co-thuc-su-dong-gop-dieu-gi-y-nghia-cho-the-gioi-TraderViet1.jpg

Đây không phải là điều gì quá to tát, nhưng mình nghĩ nó đáng để đề cập đến. Bạn có thể sẽ đối xử với mọi người tốt hơn vì bạn không còn phải chịu căng thẳng từ những hóa đơn điện nước, bạn có thể sẽ có nhiều thời gian rảnh hơn để làm những hoạt động yêu thích khác của mình và bạn có thể sẽ dành nhiều thời gian cho "gấu" yêu/ crush/ vợ chồng/ con cái của mình hơn nữa!

Điều gì sẽ xảy ra nếu nhiều người trên thế giới này hạnh phúc hơn một chút?

Bạn có càng nhiều, bạn càng sẵn lòng cho đi

Mình đã từng nghe ai đó nói rằng:

"Tại sao mấy ông CEO phải kiếm nhiều tiền đến vậy? Họ chỉ nên quyên góp tất cả số tiền đó cho từ thiện vì có những những người cần nó hơn họ."

Quả thực, đó là một trong những tư tưởng lạc hậu nhất mà mình từng được nghe... Nếu họ quyên góp tất cả số tiền của mình cho từ thiện thì lấy vốn đâu ra để họ tiếp tục xây dựng sự giàu có, tạo ra công ăn việc làm hay sản xuất ra các sản phẩm mà thế giới cần...? Chắc chắn, vẫn có những CEO chỉ quan tâm đến việc tham ô tiền, nhưng mình nghĩ đó chỉ là ngoại lệ hơn là quy luật!

Lieu-Trader-co-thuc-su-dong-gop-dieu-gi-y-nghia-cho-the-gioi-TraderViet2.png

Khi bạn làm việc chăm chỉ để thành lập một doanh nghiệp kiếm được lợi nhuận ổn định (hay còn hiểu là giao dịch hiệu quả), thì bạn sẽ tạo ra một nguồn thu nhập mà bạn có thể sử dụng để giúp những người bạn tin tưởng là xứng đáng với tiền của, thời gian của bạn, hoặc thậm chí cả hai.

Hãy trở thành sự thay đổi mà bạn muốn thấy!

Bạn có thể dạy người khác tạo ra sự giàu có

Mình hoàn toàn tin rằng trading là con đường sạch sẽ và gần như trực tiếp nhất dẫn đến sự giàu có trong vũ trụ, hoặc ít nhất là trên thế giới. Nếu bạn có một kế hoạch giao dịch và bạn thấy một cơ hội đến, bạn có thể click ngay vào con chuột để trade thôi! Bạn không cần phải cực khổ để lôi kéo lưu lượng truy cập cho trang web của mình, hay để thuê một nhà kho để chứa hàng, hay phải làm các video viral trên Youtube.

Tất nhiên, làm giàu nhanh cũng là một con dao hai lưỡi. Nhưng vấn đề là: Sự giàu có đơn giản cũng chỉ bắt đầu từ một ý tưởng mà thôi!

Lieu-Trader-co-thuc-su-dong-gop-dieu-gi-y-nghia-cho-the-gioi-TraderViet3.png

Nếu được truyền đạt đúng cách thì một mình khái niệm đó cũng có thể là một sự thay đổi tinh thần mạnh mẽ trong cuộc sống của nhiều người, không riêng gì trong trading. Mỗi công ty toàn cầu hóa, mỗi cuộc cách mạng hay mỗi phát minh hữu ích đều bắt đầu với một ý tưởng đơn giản là HÀNH ĐỘNG.

Nếu bạn có thể dạy ai đấy cách nuôi dưỡng ý tưởng của họ, thử nghiệm và hành động theo ý tưởng đó thì bạn đã có thể giúp mọi người hướng đến việc tạo ra sự giàu có hơn trong cuộc sống cũng như đưa những ý tưởng hay ho ra thế giới rồi!

Bạn nghĩ sao?

Vậy cho nên, ngay cả khi mình không tin rằng trading tự nó có thể đem lại bất kỳ lợi ích trực tiếp nào, thì nó vẫn có thể tạo ra sự khác biệt lớn trong cuộc sống của bạn, cuộc sống của những người gần gũi bạn và cuộc sống của những người bạn chọn để giúp đỡ.

Bây giờ thì mình muốn nghe ý kiến của các bạn: Liệu trading là một hành động hoàn toàn ích kỷ hay bạn nghĩ nó thực sự có thể làm cho thế giới tốt đẹp hơn?

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà!! ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Theo mình hay khoan nghĩ đến những lợi ích mang lại cho thế giới mà nhỏ hơn một chút đó là đem ngoại tệ từ ngoài vào quốc gia của chúng ta (giống như bạn đi nc ngoài lao động ấy) nếu bạn làm tốt thì Bạn giống như người Anh hùng dân tộc vây.

Có một bộ phim tên là The Purge - Thanh trừng, phim lẻ cũng có, serie cũng mới season 01. Nội dung:
The Purge lấy bối cảnh khi Mỹ có tỷ lệ tội phạm và thất nghiệp ở mức rất thấp. Để giữ mức ổn định này, chính phủ hàng năm đều có một chiến dịch có tên gọi “12 giờ thanh trừng” để con người có thể tự do giải thoát mọi cảm xúc tiêu cực của họ. Trong 12 tiếng này, các hành vi phạm tội (bao gồm cả giết người) đều không bị truy xét trước pháp luật.

Nhảm nhí, đúng không? Con người có cần 12 tiếng trong năm để "giải quyết" người khác mà không phải phạm luật gì cả? Điều này đạt mục tiêu giảm tỷ lệ tội phạm và thất nghiệp.
Vậy chứ những công cụ, dịch vụ tài chính hiện nay để đạt mục tiêu tăng truong GDP cho nền kinh tế, tỷ lê lạm phát, ty lệ thất nghiệp cũng vớ vẩn y chang. Nó cũng tạo ra những cuộc thanh trừng có chu kì ~ suy thoái: người dân mất việc (cũng có thể mất mạng), tiền lương hưu, chế độ bảo hiểm mất trắng. Để một nền kinh tế - tài chính toàn cầu thinh vượng có cần hệ thống tài chính phức tạp như hiện nay ? Phái sinh v..v..? Ai tưng chơi trò đế chế thì chỉ cần hiểu việc cân bằng cung cầu trao đổi các tài nguyên tại các chợ là đủ.

Các bạn đang tham gia vào hệ thống tài chính phức tạp này cho rằng hữu ích giống như việc bạn tham gia 12 tiếng thanh trừng giết người tùy ý để "trừ gian, diệt ác", "giúp đỡ người cô thế", v..v.. Có thể đúng, có thể sai:
+ Nó sai ở khởi đầu: bạn thừa nhận giá trị của ngày thanh trừng. Bạn thừa nhận công cụ, dịch vụ tài chính phức tạp hiện nay.
+ Nó đúng ở chỗ: dù ngày thanh trừng là nhảm nhí; công cụ, dịch vụ tài chính là vũ khí hỗ trợ cướp bóc, giết người, nhưng chúng ta không thể nào đứng ngoài cuộc. Ai cũng phải sử dụng nó. Nó là khẩu súng, người ta dùng để gây sát thương, 2 bên giành giật, bạn không bắn nó trước, nó sẽ bắn bạn. Hãy sống chung với nó.
Nhưng dù thế nào thì đưng nói chuyện ý nghĩa đạo đức. Nó là cuộc chiến sinh tồn: bạn phai sống và giết chết những kẻ gây hại cho mình, rồi khi đủ mạnh bạn mới hãy nghĩ tới chuyện bảo vệ kẻ khác hay xây dựng một luật chơi công băng hơn.

Tất cả mọi thứ tồn tại trên thế giới này nó đều có ý nghĩa và vai trò riêng cả!

Bạn suy nghĩ đa chiều nhưng rất tích cực, cám ơn bạn vì những động lực mạnh mẽ mang đến cho mọi người!

Đã là trader tham gia thị trường tài chính thì mục đích là kiếm lời.
Nhưng sau đó dùng tiền này làm gì thì lại là câu chuyện khác.

5h sáng có lời 500$. 7h đi ăn sáng về thấy giá quay lại điểm hòa vốn. Hơn chục củ trôi qua tầm tay . Đọc bài này thấy có ý nghĩa ghê.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên