Liệu trading có phải là thứ ai muốn học thì học, ai muốn chơi thì chơi?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Cơ duyên nào đã đưa các bạn đến với giao dịch? Dù là gì đi chăng nữa thì cái quan trọng hơn vẫn là mục tiêu cuối cùng mà các bạn mong muốn nhận được khi bước chân vào thế giới này. Và hy vọng, qua bài viết này, các bạn newbie sẽ ý thức được rõ hơn liệu trading có phải là định mệnh của cuộc đời mình hay không để bớt đau khổ về sau...

Hãy cùng lắng nghe tâm sự của một crypto trader dưới đây nhé!

-----------------------

Tâm sự của một user có tài khoản trên reddit là farmdve

Tôi đã bắt đầu sự nghiệp giao dịch của mình từ cuối năm 2012 vì tiền điện tử. Tôi đã bắt đầu đọc về phân tích kỹ thuật/ phân tích cơ bản từ nhiều năm trước và giờ tôi vẫn không biết liệu nó có thực sự "hiệu quả" hay không.

Rất nhiều người nói rằng họ kiếm được tiền là nhờ giao dịch, nhưng tôi tự hỏi liệu đó phải là sự may mắn mà họ mới có thể sống sót? Tôi tự hỏi liệu họ có trí tuệ thông minh hơn, có cách diễn giải tin tức theo cách khác với số đông hay đơn giản là họ chỉ việc tập trung vào nhiệm vụ hiện tại lâu hơn để kiếm tiền.

Mỗi năm tôi đều sầu não vì chứng kiến rất nhiều người kiếm được bộn tiền từ giao dịch còn mình thì... Năm ngoái, tôi đã mua sách giao dịch về nghiên cứu, nhưng sau đó tôi đã nhanh chóng mất hứng thú. Tôi cũng không phải là người kiên nhẫn hay là người có thể tập trung vào một nhiệm vụ quá lâu (đây là vấn đề cá nhân vì tôi không thể nhớ hết mọi thứ). Một lần tôi chỉ có thể tập trung trong vài phút hoặc ít hơn.

Tôi chưa bao giờ thực sự sử dụng một chiến lược hay hệ thống nào. Nếu thấy giá đi xuống, tôi sẽ bán và nhiều khi bị kẹt ở mức -$1 hoặc -$5 trong nhiều ngày. Cứ thế, tôi tự hỏi làm thế nào tôi mới kiếm được tiền, đặc biệt là một khoản tiền kha khá!

Lời khuyên từ một user có tài khoản trên reddit là chuckpatel

Đầu tiên, bạn nên nhìn nhận trading ở một góc độ chính xác. Giao dịch là một công việc, không phải một sở thích.

Trong công việc, chúng ta có nhân viên và chủ doanh nghiệp. Nhân viên sẽ phải chi trả tiền xăng để đi làm, sau đó nhận mức lương cố định để làm những gì người khác bảo họ làm. Trong khi đó, các ông chủ doanh nghiệp phải bỏ ra một khoản tiền lớn và dành nhiều năm cố gắng để có được một doanh nghiệm có lợi nhuận. Tỷ lệ R:R (Risk:Reward) của chủ doanh nghiệp lớn hơn nhiều so với các nhân viên...

Xin đừng nhầm lẫn: giao dịch là một công việc và bạn chính là chủ doanh nghiệp. Nếu bạn cảm thấy thoải mái hơn khi trở thành nhân viên thì có lẽ giao dịch không phải dành cho bạn. Để trở thành một trader có lợi nhuận, chẳng có công thức nào cả. Cho dù có công thức đi chăng nữa thì một ngày nào đó, nó cũng sẽ ngừng hiệu quả và coi như bạn sẽ hết may mắn. Cũng giống như một chủ doanh nghiệp tài ba, bạn phải là người tự tìm ra công thức thành công cho riêng mình và tự nêm nếm, gia giảm gia vị để hoàn thiện lại công thức khi khẩu vị thị trường thay đổi. Bạn phải là người chủ động khám phá ra chúng, bất kể có mất bao lâu đi chăng nữa!

Nhưng đó không phải là tất cả. Hầu hết các chủ doanh nghiệp cũng là những nhân viên bán hàng, đứng ra phát triển mối quan hệ và kết nối với những người khác. Nhưng giao dịch thì ngược lại. Đó là một công việc dành cho những ai không thích giao tiếp với mọi người, dành cho những ai giỏi tính toán đường đi nước bước và dành cho những ai tự mình khám phá ra mọi thứ nhưng vẫn cảm thấy ổn. Bạn không thể giao dịch bán thời gian mà duy trì được lợi nhuận trong dài hạn, bởi vì bạn đang phải cạnh trạnh với những Day trader vô cùng đam mê với những giao dịch trong ngắn hạn. Nếu bạn là một trader, bạn có thể có một cuộc sống tự do tuyệt vời, nhưng nếu bạn chỉ hứng thú với lợi nhuận của công việc hơn là những yêu cầu của nó thì có lẽ giao dịch không phù hợp với bạn. Đối với nhiều người, họ còn cho rằng sự đánh đổi đó là không xứng đáng.

Hầu hết những trader thành công mà bạn được nghe kể qua các cuộc phỏng vấn đều đã lang thang đây đó trong 5-10 năm trước khi cán vạch đích. Bạn phải đủ yêu công việc mình làm mới có thể gắn bó dài lâu với nó. Và giao dịch là một trò chơi khá khó tính: bạn muốn chơi lâu, bạn phải chấp nhận mất tiền. Chứ không phải trò chơi "đọc một cuốn sách và làm theo những chỉ dẫn rồi lượm tiền về".

Bất kỳ ai cũng có thể khởi nghiệp và kiếm tiền? Vâng, nhưng xin hãy hiểu cho, với giao dịch, bạn cần phải đầu tư thời gian, tiền bạc và công sức cùng một khối lượng với việc khởi nghiệp. Tuy khởi nghiệp không khó, nhưng không phải ai khởi nghiệp cũng có thể trụ vững được lâu dài trên thị trường vì cuộc sống phát triển theo nguyên tắc loại trừ. Nếu bạn chỉ đứng im một chỗ, bạn sẽ bị loại khỏi cuộc chơi ngay lập tức!

Nguồn: reddit.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Em idol các anh trade giỏi chứ anh chỉ like giỏi thui. Do đó em cứ nhận like của anh thoải mái nhé . Mà em học đại học năm 3 trường kinh tế hay tài chính à? Thấy các bài em dịch đọc rất hay !
Em mới tốt nghiệp Đại học Ngoại thương anh ạ. Cảm ơn lời khen của anh nha ;):p

Chỉ like thôi tui biết là chẳng bao giờ tán được em vì tui biết em chắc không trade vì tui thấy em dịch rất nhiều bài về dân trade khốn khổ...
Tui biết để trade thành công thì có thể bỏ time học các phương pháp... nhưng tán em thì làm gì có phương pháp....nhất là với dân trade....
Chắc phải chúc em HP với chàng nào kg biết trade thôi....
kkkk.....

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên